แฟ้มนี้ได้มาจากหลักการคำนวณ จากใน wiki

หลังจากที่ผมพบว่าแท็กซี่บางคัน ทำการโกงมิเตอร์บ้าง พาอ้อมบ้าง ผมก็เลยคิดทำ แฟ้มคำนวณใน Excel ขึ้นมาเพื่อเอาไปใช้ในมือถือ (มือถือต้องมีแอปสำหรับเปิดไฟล์ excel) เพื่อที่จะได้คำนวณค่าโดยสารอย่างง่ายๆ

วิธีการนำไปใช้งานกับมือถือ มือถือที่ใช้ต้องมีคุณสมบัติดังนี้
1. มีแอปสำหรับเปิดไฟล์ Excel ได้ เช่น QuickOffice เป็นต้น
2. มี GPS ในเครื่อง พร้อมแอปสำหรับตั้งทริปการเดินทางได้
3. มีแอปสำหรับจับเวลาในมือถือ

วิธีการนำไปใช้งาน
1. เปิดไฟล์ Excel ที่แนบมานี้ทิ้งไว้
2. เปิดแอป GPS ตั้งทริปให้เริ่มนับกิโล
3. เปิดแอปจับเวลาไว้ แต่ยังไม่ต้องกด start รอรถติดแล้วค่อยกด
4. เมื่อใกล้จะถึงจุดหมายให้นำตัวเลข กม. ที่ได้จาก GPS กับ ตัวเลขที่จับเวลาได้มาใส่ใน Excel
5. ก็จะได้ค่าโดยสารที่แท้จริง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ในการใช้งานอยู่บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ปล. แอปบนมือถือบางแอปที่เปิดไฟล์ excel อาจจะจะใช้ฟังชั่น FLOOR ไม่ได้ ผมจึงมีฟังชั่นอีกอันที่ใช้ได้เหมือนกันคือ ROUNDDOWN มาให้แทน ซึ่งสามารถเลือกใช้ได้ทั้ง 2 อันครับ โดยผลการคำนวณไม่ต่างกัน
ปล2. ผมเขียนแมโครให้สามารถจำลองสถานการณ์รถวิ่งมาให้ในแฟ้มด้วย ซึ่งวิธีการใช้ก็คือ ใส่ตัวเลขลงในช่อง กม. กับ นาที ให้เรียบร้อย แล้วกดทดลองนั่งได้เลยครับ