เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: สอบถามเรื่องการเลือกข้อมูลกับ Data validation ครับ

ie36022
    Guest

สอบถามเรื่องการเลือกข้อมูลกับ Data validation ครับ

ผมรบกวนสอบถามการเลือกข้อมูลตามเอกสารแนบหน่อยครับ
    1. ผมใช้ Data validation ในช่อง F3 เพื่อเลือกจังหวัด แต่พอในช่อง F4 ต้องการให้แสดงผลอำเภอหรือเขตเท่าที่มีในจังหวัดนั้นเท่านั้น
    2. และในช่องตำแหน่งก็เหมือนกันครับหากเลือกจังหวัดแล้วให้เลือกตำแหน่งเฉพาะที่มีอยู่ในจังหวัดนั้นเท่านั้น โดยตำแหน่งของแต่ละจังหวัดอาจจะมี 1 ตำแหน่งหรือมากกว่า ไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านล่วงหน้าครับ

เอก
    Guest
    ยังไม่มีเวลาดูไฟล์ตัวอย่างให้นะครับ แต่มีรูปอยู่รูปหนึ่ง ที่อธิบายแนวคิดเรื่องนี้ไว้ ลองดูก่อนนะครับ

ie36022
    Guest
    ขอบคุณครับ ผมลองดูแล้วครับที่อาจารย์บอก สูตรดังกล่าวสามารถตอบคำถามข้อที่1 ได้ครับ แต่ข้อ 2 ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by ie36022 View Post
    ขอบคุณครับ ผมลองดูแล้วครับที่อาจารย์บอก สูตรดังกล่าวสามารถตอบคำถามข้อที่1 ได้ครับ แต่ข้อ 2 ไม่ทราบว่าสามารถทำได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
    ข้อ 2 เป็นข้อมูลซึ่งสัมพันธ์กับชื่ออำเภอก็ให้เปลี่ยนตามชื่ออำเภอเลยไม่ต้องมาเลือกอีกทีน่าจะง่ายกว่ารึเปล่าครับ
    ใช้สูตร vlookup ก็ง่ายๆ ดีครับ H3=VLOOKUP(G3,C379,2,0)

ie36022
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    ข้อ 2 เป็นข้อมูลซึ่งสัมพันธ์กับชื่ออำเภอก็ให้เปลี่ยนตามชื่ออำเภอเลยไม่ต้องมาเลือกอีกทีน่าจะง่ายกว่ารึเปล่าครับ
    ใช้สูตร vlookup ก็ง่ายๆ ดีครับ H3=VLOOKUP(G3,C379,2,0)
    เรียน อาจารย์

ถ้าใช้ Vlookup แล้ว ตำแหน่งของ กทม ที่มีค่าเท่ากับ 20 30 ก็จะไม่แสดงด้วยครับ จึงอยากทราบว่าจะมีทีการที่จะได้ผลลัพธ์ ตามที่แจ้งไว้เบื้องต้นหรือไม่ครับ ขอโทษที่ไม่ค่อยได้เข้ามาติดตามครับ ช่วงนี้งานยุ่ง แต่ก็ยังอยากทราบวิธีแก้ปัญหาอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

vajaraphol
    Guest
    ยังงกับตารางข้อมูลอยู่ครับแต่ถ้าตามที่ต้องการ

ผมใช้วิธีใช้สูตรดึงเอา unique value จากตาราง โดยใช้สูตร array(พิมพ์สูตรแล้วกด Ctrl+Shift+Enter)
    J3=INDEX($B$3:$B$79, MATCH(0, COUNTIF($J$2:J2, $B$3:$B$79), 0))
    K3=INDEX(OFFSET(C$2,MATCH($F$3,list,0),0,COUNTIF(list,$F$3)), MATCH(0, COUNTIF(K$2:K2,OFFSET(C$2,MATCH($F$3,list,0),0,COUNTIF(list,$F$3))), 0))
    แล้วก๊อป K3 ไปที่ K3:L79

แล้วค่อยสร้าง Active name range ให้ครอบคลุม area ที่ไม่ error
    แล้วค่อยใช้ Data validation อีกที ลองดูไฟล์คำตอบครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by ie36022 View Post

ขอบคุณครับ
    เอ...ผมว่าทำได้นะ เพราะคุณต้องการเลือกแค่ จังหวัดกับอำเภอ เท่านั้น รูปที่แนะนำไปก็น่าจะโอเคแล้ว แต่ถ้าจะหาตำบลด้วย อันนั้น ต้องเพิ่มเติมสูตรเข้าไปอีก