เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 2 of 2

Thread: อยากทราบวิธีการสร้าง distribution curve/bell curve

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Ruedee
    Guest

อยากทราบวิธีการสร้าง distribution curve/bell curve

ขอสอบถามวิธีการสร้าง bell curve เพื่อใช้วิเคราะห์ผลการประเมินผลงานประจำปีของพนักงานโดยเปรียบเทียบเกรดที่ประเมินออกมาจริง และเกรดที่เป็น guideline ของบริษัทค่ะ

มีตัวอย่างตามเอกสารที่แนบมาค่ะ

ขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกคนด้วยนะคะ:smile:

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by Ruedee View Post
    ขอสอบถามวิธีการสร้าง bell curve เพื่อใช้วิเคราะห์ผลการประเมินผลงานประจำปีของพนักงานโดยเปรียบเทียบเกรดที่ประเมินออกมาจริง และเกรดที่เป็น guideline ของบริษัทค่ะ

มีตัวอย่างตามเอกสารที่แนบมาค่ะ

ขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกคนด้วยนะคะ:smile:

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
    ผมว่า มันดูแปลก ๆ ครับ เพราะหากคุณมี 5 ขั้นของคะแนน คุณก็ควรแจกแจงค่าความถี่ของทุกระดับขั้น ในที่นี้คุณให้แค่ A-C ให้เป็น 20:80
    การใช้ distribution เพราะต้องการกระจายเกรด ไม่ให้กระจุกตัวกัน ที่ควรเป็น ก็น่าจะเป็น
    A=10
    B=15
    C=50
    D=15
    E=10

จะหมายความว่า ที่ดีมาก ๆ ควรมี 10%, รองลงมา มี 15%, ส่วนใหญ่ 50% (On Average), ที่แย่ หน่อย 15% และที่แย่ที่สุดมี 10%

มันจึงจะสมดุลย์ ไม่เช่นนั้นก็จะเป็นระฆังซีกเดียวอย่างที่ทำให้ดูในไฟล์แนบครับ