เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: อยากทราบวิธีลากเส้นแบบในรูป พร้อมอ่านค่าครับ

thezelda
    Guest

อยากทราบวิธีลากเส้นแบบในรูป พร้อมอ่านค่าครับ

Attachment 11841

คือผมต้องการได้เส้นตามลูกศรครับ (แล้วก็ต่อไปเรื่อยๆ) และค่าที่ได้ด้วยครับ เพราะต้องเอาไปคำนวนต่อ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ?

ปล กราฟเป็นเส้นทีมาจากจุดที่ผมมีนะครับ แลวก็ทำให้มันเป็นเส้น

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by thezelda View Post
    Attachment 11841

คือผมต้องการได้เส้นตามลูกศรครับ (แล้วก็ต่อไปเรื่อยๆ) และค่าที่ได้ด้วยครับ เพราะต้องเอาไปคำนวนต่อ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ?

ปล กราฟเป็นเส้นทีมาจากจุดที่ผมมีนะครับ แลวก็ทำให้มันเป็นเส้น
    ก็ต้องใช้การคำนวณจากจุดที่เราใช้ plot นั่นแหละครับ
    ลองแนบไฟล์เข้ามาดูกันครับ

thezelda
    Guest

File ครับ

คือแกนตั้งคือ TVD นะครับ
    เริ่มที่ 1574.9(x), 3210(Y)ลากกลับขึ้นไปจนสุดกราปครับ เอาแค่ชนเส้นใน (ทั้งสองฝั่ง) อย่างเดียวก็พอครับ

ขอบคุณครับ

excel_fever
    Guest
    เปลี่ยนชื่อไฟล์ให้ถูกตามกฏหน่อยครับ

thezelda
    Guest

แก้ชื่อไฟล์ให้แล้วนะครับ ขอโทษครับ

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    เปลี่ยนชื่อไฟล์ให้ถูกตามกฏหน่อยครับ
    แก้ชื่อไฟล์ให้แล้วนะครับ ขอโทษครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by thezelda View Post
    ที่ถามนี้เพราะไม่ทราบว่าจะหาระยะอย่างไร หรือต้องการหาวิธีที่ง่าย ๆ ในการหาระยะครับ?
    ดูจากงาน ไม่น่าจะหาง่าย ๆ จากเส้น กราฟ ครับ ต้องใช้การหาพิกัดของจุดตัดแต่ละจุดให้เจอครับ

ผมได้ดูข้อมูล พยายามเข้าใจ chart แล้ว...มีคำถามเพิ่มครับ
    1) เส้นระยะเส้นแรก มาจากค่าที่เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงของค่า Frature EMW ใช่หรือไม่ ถ้าไม่ใช่ มาจากไหนครับ
    2) เส้นระยะที่ต้องการ ที่ 1 นี้ เป็น เส้นขนาน กับแกน X ใช่หรือไม่
    3) เส้นระยะที่ต้องการที่ 2 เป็นเส้นตั้งฉาก ขนานแกน Y จากจุดแรก ใช่หรือไม่ครับ
    4) เส้นระยะที่ต้องการที่ 3 เป็นเส้นขนานแกน X จากจุดที่ลากดิ่งลงมาจากจุดที่ 2 ตัดกับเส้นของ Pore EMW+Safety ใช่ไหมครับ

thezelda
    Guest

Smile ตอบคำถามครับ

Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    ที่ถามนี้เพราะไม่ทราบว่าจะหาระยะอย่างไร หรือต้องการหาวิธีที่ง่าย ๆ ในการหาระยะครับ?
    ดูจากงาน ไม่น่าจะหาง่าย ๆ จากเส้น กราฟ ครับ ต้องใช้การหาพิกัดของจุดตัดแต่ละจุดให้เจอครับ

ผมได้ดูข้อมูล พยายามเข้าใจ chart แล้ว...มีคำถามเพิ่มครับ
    1) เส้นระยะเส้นแรก มาจากค่าที่เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงของค่า Frature EMW ใช่หรือไม่ ถ้าไม่ใช่ มาจากไหนครับ
    2) เส้นระยะที่ต้องการ ที่ 1 นี้ เป็น เส้นขนาน กับแกน X ใช่หรือไม่
    3) เส้นระยะที่ต้องการที่ 2 เป็นเส้นตั้งฉาก ขนานแกน Y จากจุดแรก ใช่หรือไม่ครับ
    4) เส้นระยะที่ต้องการที่ 3 เป็นเส้นขนานแกน X จากจุดที่ลากดิ่งลงมาจากจุดที่ 2 ตัดกับเส้นของ Pore EMW+Safety ใช่ไหมครับ
    ขออธิบายง่ายๆระครับ1.ถูกต้องครับ (ถ้าหมายถึงเส้น frature emw-seafty) 2.ผมแอบงงกันคำถามพี่เล็กน้อย คือทีจริงแล้วผมต้องการให้ลากย้อนกลับจากด้านล่างครับคือเริ่มจากจุดสุดท้ายของ pore emw+seafty ไปที่เส้นfrature emw-seafty แล้วก็กลับมาที่pore emw+seafty แบบนี้ไปเรื่อยๆ จนสุดขอบกราฟด้านบนครับ(ขออภัยที่โพสรูปไม่ตรงกับคำอธิบายครับ) 3. เส้นทั้งหมดเป็นเส้นขนานแกน x และ y ครับ 4.ถ้าตามรูปถูกต้องครับ ขอบคุณครับ