ผมใช้ office 2007 sp2 standard ครับ
ปัญหามีอยู่ว่า
มี file 2 files (fileที่ 1 ขอเรียกว่า master.xlsx , file ที่ 2 ขอเรียกว่า interface.xlsx)
ใช้วิธี link ข้าม file แบบ ง่ายๆ เช่น vlookup แต่อยากจะให้ข้อมูลที่เคย calculate เอาไว้ (ข้อมูลเก่า) ไม่สามารถแสดงข้อมูล(เก่า)ให้เห็นได้ ถ้าไม่เลือก update link (งงไหมครับ) ขออนุญาตขอแนวทางแบบไม่ใช้ VBA หรือ MACRO นะครับ พอดีว่ามีเหตุบางอย่างที่ไม่สามารถใช้ macro หรือ vba ได้ครับ หรือหากมีวิธี clear cache data ที่มัน link กันอยู่ของตัว file ก็รบกวนบอกทีนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
ปล ผมแนบ file ตัวอย่างมาให้แล้วนะครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ปล2 ผมลอง uncheck "save external link value" แล้วนะครับ แต่ก็ยังเห็น cache อยู่ดีครับ (แม้จะไม่ได้เลือก update link)