เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: วิธีการใช้สูตรการชำระเงินแบบมีเงื่อนไข

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    bee
    Guest

วิธีการใช้สูตรการชำระเงินแบบมีเงื่อนไข

สวัสดีครับ ผมอยากทราบวิธีใช้สูตรชำระเงินในช่องสรุปวันชำระเงิน I1 - I3 ว่าลูกค้ารายใดที่ Paid, Overdue, Not Overdue โดยคำนวนจากวันที่ครบกำหนดชำระ วันที่รับชำระ และวันที่ปัจจุบัน ตามไฟล์ที่แนบมาครับ ขอบคุณครับ

เอก
    Guest
    ชื่อไฟล์แนบไม่ถูกต้อง

สมาชิกใหม่ ควรอ่านกฏ-ระเบียบก่อน
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

Butex
    Guest

สรุปวันชำระเงิน

Quote Originally Posted by bee View Post
    สวัสดีครับ ผมอยากทราบวิธีใช้สูตรชำระเงินในช่องสรุปวันชำระเงิน I1 - I3 ว่าลูกค้ารายใดที่ Paid, Overdue, Not Overdue โดยคำนวนจากวันที่ครบกำหนดชำระ วันที่รับชำระ และวันที่ปัจจุบัน ตามไฟล์ที่แนบมาครับ ขอบคุณครับ
    อยากช่วยเหมือนกัน แต่
    ชื่อไฟล์แนบไม่ถูกต้อง

สมาชิกใหม่ ควรอ่านกฏ-ระเบียบก่อน
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

จากผม Butex สปปลาว ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    I2
    =IF(G2>0,"Paid",IF(TODAY()>F2,"Overdue","Not Overdue"))

bee
    Guest

Talking

ขอบคุณ คุณสมเกียรติ มากครับ

Butex
    Guest
    Quote Originally Posted by bee View Post
    ขอบคุณ คุณสมเกียรติ มากครับ
    แถมลายละเอียดให้ตื่มครับ/ແຖມລາຍລະອຽດໃຫ້ຕື່ມ
    ທີ່ I2=IF(G3="","Overdue "&DATEDIF(F3,TODAY(),"d")&" day",IF(F3>TODAY(),"Not Overdue",IF(F3<=TODAY(),"Paid")))
    Enter>Copy ลงลุ่มครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by Butex View Post
    แถมลายละเอียดให้ตื่มครับ/ແຖມລາຍລະອຽດໃຫ້ຕື່ມ
    ທີ່ I2=IF(G3="","Overdue "&DATEDIF(F3,TODAY(),"d")&" day",IF(F3>TODAY(),"Not Overdue",IF(F3<=TODAY(),"Paid")))
    Enter>Copy ลงลุ่มครับ
    ผมช่วยแปลบางคำให้ก็แล้วกันนะครับ เพื่อคุณ Butex จะได้ฝึกภาษาไปในตัวด้วย
    ตื่ม=เพิ่ม(More)
    ลุ่ม=ล่าง(Down)

Butex
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ผมช่วยแปลบางคำให้ก็แล้วกันนะครับ เพื่อคุณ Butex จะได้ฝึกภาษาไปในตัวด้วย
    ตื่ม=เพิ่ม(More)
    ลุ่ม=ล่าง(Down)
    ขอบคุณท่านมากครับบดเรียนดีสำลับผมครับ