เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: ปัญหาการหาค่าต่ำสุดของคะแนนครับ

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Espenlind
    Guest

Exclamation ปัญหาการหาค่าต่ำสุดของคะแนนครับ

ผมต้องการหาค่าต่ำสุดของคะแนนสอบโดย สอบ1+สอบ2+สอบ3 = คะแนนรวม
    แต่มีบางแถวที่ผมว่างไว้ โดยช่อง สอบ1 สอบ2 สอบ3 ไม่ได้กรอกข้อมูล และผมทำการ SUM สอบ1 สอบ2 สอบ3 ที่ช่องคะแนนรวม ได้ค่าเท่ากับ 0 และช่องถัดมาได้ทำการใช้สูตร =MIN() แล้วได้ค่าต่ำสุดเป็น 0
    ในความต้องการของผมคือ = ช่องคะแนนรวมจะมีทั้งที่มีข้อมูลแล้ว และยังไม่มีข้อมูล ผมจะหาทั้ง Colume โดยที่ไม่เอาคิดค่า 0 ได้ยังไงครับ

ขออภัยถ้าอธิบายแล้วเข้าใจยาก

vajaraphol
    Guest
    ใช้ small โดยกำหนดสำดับที่ต้องการให้มากกว่าจำนวนที่มีค่าเท่ากับ 0

=SMALL(B1:B6,COUNTIF(B1:B6,0)+1)

สมเกียรติ
    Guest
    จะตอบได้ถูกต้องต่อเมื่อเห็นลักษณะของข้อมูลก่อนครับ

Tags for this Thread