เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: เปิด Excel จาก Mail แล้วเกิด Run-Time Error 1004

Naravitch
    Guest

เปิด Excel จาก Mail แล้วเกิด Run-Time Error 1004

สวัสดีครับ

ขอสอบถามปัญหาจากการใช้งาน Excel 2010 ที่เปิดผ่านทาง E-Mail แล้วเกิด Run-Time Error 1004
    โดยขึ้นข้อความตามรูปที่แนบมาด้วย

ทำให้ VBA ที่เขียนไว้ ไม่ทำงานตามที่เขียนไว้
    (เพื่อทำการซ่อน Sheet และข้อมูลบางส่วนไว้)

จะมีวิธีแก้ไขปัญหานี้ได้อย่างไรบ้างครับ

หมายเหตุ - การใช้งานของ User จะเป็นการเปิดไฟล์ที่แนบมาทาง E-Mail โดยตรงเลย

ขอบคุณครับ

gaka
    Guest
    error บรรทัดไหนครับอันนี้หรือเปล่า?
    Application.Run "'Service Tech Perf_FY2012.xlsm'!ReportCounter"
    ถ้าใช่เพราคุณเปลียนชื่อไฟล์เป็นอะไรไปแล้วหละ
    มันเป็นคำสั่งให้รันมาโครที่อยู่ในเครื่อง ลองเปลี่ยนเหลือ
    Application.Run "ReportCounter" ได้ไหม ไม่แน่ใจนะ
    อีกอย่างแน่ใจนะว่า N:\ คุณมี map ไว้ทุกเครื่อง อันไหนไม่มีทำงานไม่ได้เพราะมันไปใส่ user tracking ไม่ได้

Naravitch
    Guest
    เพิ่มรูปตัวที่ VBA รันแล้วติดปัญหาอีก 1 รูปครับ

ส่วนบรรทัดที่คุณ gaka ชี้แนะมา เป็นอีก 1 บรรทัดที่คาดว่าจะเจอปัญหาแน่ๆ กรณีที่ผู้ใช้งานเปิดดูไฟล์จากนอกบริษัท (แต่ตอนนี้ ผมยัง disable บรรทัดนี้ไปก่อน)

เท่าที่หาข้อมูลทาง Internet พอจะทำความเข้าใจได้ว่า สาเหตุอาจจะมาจาก การ protect view ไรสักอย่างที่มีใน Excel 2010 สำหรับกรณีที่มีการเปิดไฟล์ผ่านทาง Internet แต่วิธีแก้ไข หาไม่เจอ (อ่านไม่รู้เรื่อง+ไม่เข้าใจ) :nonod:

gaka
    Guest
    มันแค่เช็คว่า ค่าที่บรรจุอยู่ใน A1 สี่ตัวหน้าเท่ากับ Auto หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็จบคำสั่ง ถ้าไม่ก็ให้ทำบรรทัดต่อไป

Naravitch
    Guest
    ถ้าเป็นแค่ที่คุณ gaka ระบุ macro ก็ควรทำงานตามปกติได้แล้วครับ
    แต่อย่างไรก็ขอบคุณที่ตั้งข้อสังเกตไว้

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by Naravitch View Post
    ถ้าเป็นแค่ที่คุณ gaka ระบุ macro ก็ควรทำงานตามปกติได้แล้วครับ
    แต่อย่างไรก็ขอบคุณที่ตั้งข้อสังเกตไว้
    ลองแนบไฟล์มาดูกันหน่อยครับ จะได้ช่วยกันหาสาเหตุได้สะดวกขึ้นครับ

พิชาติ

gaka
    Guest
    Quote Originally Posted by Naravitch View Post
    ผมคิดว่าน่าจะรันได้เรียบร้อยแล้วซะอีก

Naravitch
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    ผมคิดว่าน่าจะรันได้เรียบร้อยแล้วซะอีก
    อย่างที่แจ้งไว้ตั้งแต่ Reply แรกครับ
    กรณีที่มีการเปิดดูไฟล์ที่แนบมากับ E-Mail เท่านั้นที่มีปัญหา (สำหรับผู้ใช้งาน Excel 2010) ถ้าผู้ใช้งานเปิดดูจาก Shared Drive ในบริษัทจะไม่พบปัญหาดังกล่าว

ตอนนี้ก็เลยแก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยการไม่แนบไฟล์งานเข้าไปใน E-Mail ที่ส่งให้ User จนกว่าจะหาทางแก้ไขให้ macro ทำงานได้ตามปกติ

Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    ลองแนบไฟล์มาดูกันหน่อยครับ จะได้ช่วยกันหาสาเหตุได้สะดวกขึ้นครับ

พิชาติ
    ตัวอย่างไฟล์มีแนบไว้ที่ Reply แรกสุด อยู่แล้วครับ

gaka
    Guest
    ก็ถูกต้องตามที่เจ้าของมาโครเข้าเขียนบังคับไว้อย่างนั้นแล้ว ครับ

pichartyapan
    Guest
    อย่างที่แจ้งไว้ตั้งแต่ Reply แรกครับ
    กรณีที่มีการเปิดดูไฟล์ที่แนบมากับ E-Mail เท่านั้นที่มีปัญหา (สำหรับผู้ใช้งาน Excel 2010) ถ้าผู้ใช้งานเปิดดูจาก Shared Drive ในบริษัทจะไม่พบปัญหาดังกล่าว

ตอนนี้ก็เลยแก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยการไม่แนบไฟล์งานเข้าไปใน E-Mail ที่ส่งให้ User จนกว่าจะหาทางแก้ไขให้ macro ทำงานได้ตามปกติ

ตัวอย่างไฟล์มีแนบไว้ที่ Reply แรกสุด อยู่แล้วครับ
    ผิดที่ตรงนี้ครับ
    สังเกตุว่าชื่อไฟล์ที่เขียนใน sub workbook_open() ไม่ตรงกับชื่อของไฟล์ครับ
    ใน workbook_open() เป็นอย่างนี้
    Sub Workbook_Open()

If Left(Range("A1"), 4) = "Auto" Then Exit Sub
    Application.Run "'Service Tech Perf_FY2012.xlsm'!ReportCounter"

แต่ชื่อไฟล์เป็นอย่างนี้ครับ
    Sub Workbook_Open()

If Left(Range("A1"), 4) = "Auto" Then Exit Sub
    Application.Run "'Service_Tech_Perf_FY2012_TEST.xlsm'!ReportCounter"

ผมลองแก้เป็นตามนี้แล้ว จะสามารถ auto run (open) ผ่านครับ...

ลองปรับแก้ดูครับ