เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอสูตรซ่อน #n/a

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    mclub
    Guest

ขอสูตรซ่อน #n/a

ผมต้องการซ่อน #N/A ที่ R4 กับ AY4

กรณีที่ลูกหนี้มีบัตรหลัก แต่ไม่มีบัตรเสริม รบกวนผู้รู้ช่วยหาวิธีให้ด้วยครับ

เพราะผมลองใช้ IFกับIserror แล้วก็ไม่ได้อยู่ดีครับ

vajaraphol
    Guest
    ถ้าต้องการแค่ซ่อน error ก็ใช้ function iferror ตามรูปแบบนี้ก็พอครับ =iferror(สูตรที่ใช้เดิม,"")
    แต่ดูจากรูปแบบข้อมูลแล้วน่าจะมีหลายอย่างต้องปรับปรุงครับ

excel_fever
    Guest
    =if(isblank(BV1),"",Vlookup())

Chanon111
    Guest
    ถ้าใช้ Excel 2007 ขึ้นไปใช้ Condition formatting น่าจะง่ายกว่านะครับ ถ้าค่าในใน Cell error ให้กำหนด Front เป็นสีขาวนะครับ ลองดูตามไฟล์แนบนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    การซ่อนคำเตือน NA (Not Available) ควรทำต่อเมื่อจำเป็นเท่านั้น เพราะมันเป็นคำเตือนที่มีประโยชน์ครับ หากทนอยู่กับมันได้ก็ควรปล่อยให้มันแสดงต่อไป

แทนที่จะซ่อน อาจใช้สูตร If เปลี่ยนคำเตือนเป็นคำอื่นที่เข้าใจได้ เช่น
    =IF(IsNA(VLookupCell),"No more"VLookupCell)
    หรือใช้ Conditional Formatting เปลี่ยนสีช่วยเตือนแทน

หลีกเลี่ยงอย่าใช้สูตรซ้อนกันแบบนี้
    =IF(IsNA(VLookup(asdfghjk)),"No More",VLookup(asdfghjk))
    เพราะทำให้ VLookup คิดซ้ำสองครั้ง