เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: การ Hightlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือน

tanitsak
    Guest

การ Hightlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือน

ขอคำแนะนำ การ Highlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือนครับ
    ผมลองใช้ Condition Format ไม่สำเร็จครับ
    ลอง Sort Data แต่ละเดือน ไม่สำเร็จครับ

ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ
    คำตอบคือให้ Hightlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือน
    อันดับ 1 Highlight สีแดง
    2 สีเหลือง
    3 สีเขียว
    4 สีฟ้า
    5 สีม่วง
    หมายเหตุ ข้อมูลในเดือนตุลาคม อันดับ 1 มีค่ากัน อยู่ 2 รายการ ต้องทำอย่างไร
    ขอบคุณมากครับ

ขออภัยครับลืมแนบตัวอย่างเอกสารครับ

nongvivi
    Guest

Talking มั่วนะค่ะ >___<"

อาจจะไม่ค่อยเป็นหลักวิชาการเท่าไรแต่ก็มั่วจนได้ -0-"

Attachment 11796

Quote Originally Posted by tanitsak View Post
    ขอคำแนะนำ การ Highlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือนครับ
    ผมลองใช้ Condition Format ไม่สำเร็จครับ
    ลอง Sort Data แต่ละเดือน ไม่สำเร็จครับ

ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ
    คำตอบคือให้ Hightlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือน
    อันดับ 1 Highlight สีแดง
    2 สีเหลือง
    3 สีเขียว
    4 สีฟ้า
    5 สีม่วง
    หมายเหตุ ข้อมูลในเดือนตุลาคม อันดับ 1 มีค่ากัน อยู่ 2 รายการ ต้องทำอย่างไร

ขออภัยครับลืมแนบตัวอย่างเอกสารครับ

tanitsak
    Guest

การ Hightlight ข้อมูล 5 อันดับแรกในแต่ละเดือน

ผมได้ทดลองทำ สามารถทำได้แค่ อันดัน แรก
    อันที่สอง (ที่เป็น chart ถัดมา) ไม่สามารถดำเนินต่อได้นะครับ
    จะขอคำแนะนำ ขยายความเพิ่มเติมครับ

ผมได้แนบเอกสารที่ลองทำ ช่อง Column S ครับ
    ขอคำแนะนำ สำหรับทำอันที่ 2, 3 .. ด้วยครับ

ขอบคุณมากอีกทีครับ

วานิชย์
    Guest
    ลองใช้ Conditional Formatting - Use a formula... โดยใช้สูตรตามด้านล่าง กำหนดเงื่อนไขนะครับ

=RANK(Number,Month_ref)=1 และ 2 , 3 , 4 .... กำหนดสีตามที่ต้องการ

ปล.สำหรับ Version2007 ขึ้นไปครับ...

:smile: