เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: การใส่สูตร หาค่าเฉลี่ยของข้อมูล

Mrs.Sparrow
    Guest

การใส่สูตร หาค่าเฉลี่ยของข้อมูล

FU GPM
    6 5
    8 6.5
    10 8
    12 9.2

จากข้อมูลด้านบน อยากทราบว่า ถ้า
    FU = 7 GPM =?
    FU = 8 GPM =?
    FU = 11 GPM =?
    (ต้องการนำค่า FU = 7 , 8 , 11 ไป lookup แล้วหาค่าเฉลี่ยของ GPM ออกมา)
    คำตอบของ FU =7 คือ GPM = 5.75
    FU =8 คือ GPM = 6.5
    FU =11 คือ GPM = 8.6
    รบกวนด้วยค่ะ

worachai_p
    Guest
    อ่านแล้วยังไม่เข้าใจ ขอสอบถามเพิ่มเติมครับก่อนตอบ
    1. ค่าเฉลี่ยที่ว่าคือ 5.75 , 6.5 นั้นเป็นค่าเฉลี่ยตายตัวของ 7 และ 8 ใช่ไหมครับ หรือต้องนำ 7 ไปคำนวณกับอะไรจึงจะได้ค่า 5.75 ครับ
    2. ส่วนที่ต้องการคือต้องการว่า ถ้าใส่ค่า 7 ในช่อง Fu แล้วต้องการให้ค่า GPM แสดงค่า 5.75 ซึ่งอ้างอิงจากตารางที่มีอยู่ใช่ไหมครับ

Mrs.Sparrow
    Guest
    ถ้าตามข้อมูลที่มีอยู่ จะเห็นว่าเราไม่มีข้อมูลของ FU ที่เป็น 7 อยู่ ดังนั้นการจะหาค่าของ GPM ของ FU ที่เป็น 7 นั้น จะมาจากการคำนวณ เทียบบัญญัตยางค์ (ถ้าเขียนผิดต้องขออภัยด้วยค่ะ)
    ซึ่งสูตรในการหาค่านั้นก็คือ GPM = 5+((6.5-5)/(8-6))*(7-6) ค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ปัญหาที่ถามนี้ไม่ง่ายครับ เพราะจะต้องนำค่าที่ทราบไปหาว่าอยู่ในช่วงระหว่างค่าใด แล้วจึงนำคะแนนในช่วงระหว่างค่านั้นมาหาค่าเฉลี่ย

ตัวอย่างที่ผมแนบมาให้นี้ ขอให้ลองเปลี่ยนตัวเลข FU ใน Column E แล้วดูว่าสูตรใน Column F หาตำแหน่งของรายการว่าตกอยู่ในช่วง Lower Limit ลำดับที่เท่าใด

จากนั้นจึงหาค่า Upper-Lower แล้วนำไปเทียบกับส่วนที่เพิ่มว่าถือเป็นสัดส่วนเท่าใดของค่า GPM ในช่วงค่านั้น

น่ามีสูตรที่ง่ายกว่านี้ครับ

Mrs.Sparrow
    Guest
    ตัวอย่างที่อาจารย์ให้มา ค่อนข้างยากมากเลยค่ะ แต่จะลองปรับใช้ดู
    แต่ถ้าได้ง่ายกว่านี้อีกซักหน่อย ก็ดีนะคะ แต่จะลองพยายามดูอีกทีค่ะ
    ขอบคุณมากๆค่ะ

วานิชย์
    Guest
    ลองดูอีกแบบนะครับ

ใช้ Function TREND ในการ Interpolate แทนสูตรครับ

(แต่ก็ยังต้องอาศัย Match, Index ในการอ้างอิงค่า Upper,Lower ในแต่ละช่วงของ FU และ GMP อยู่ )

สมเกียรติ
    Guest
    Trend ทำให้ง่ายขึ้นเยอะครับ เพิ่งได้เห็นการใช้งานคราวนี้เอง
    ผมปรับสูตรให้ไม่ต้องสร้างตาราง upper/lower แต่ต้องเพิ่มบรรทัดล่างของช่วงค่าให้ซ้ำกัน เพราะสูตรจะใช้ค่าเป็นคู่ๆ

=TREND(OFFSET(C$2,MATCH(E3,$B$3:$B$6),0,2,1),OFFSET(B$2,MATCH(E3,$B$3:$B$6),0,2,1),E3)

Mrs.Sparrow
    Guest
    ตัวอย่างล่าสุด ดูจะง่ายที่สุดเลยค่ะ ต้องขอบคุณทุกคนเลยนะคะ ที่ช่วยกันคิดหาวิธีให้
    ขอบคุณมากๆค่ะ __/|\ __