เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: หาค่าที่คงที่ ตัวที่ 3

apol
    Guest

หาค่าที่คงที่ ตัวที่ 3

ถ้า มี A = ค่าคงที่ ที่ถูกกำหนดมาให้ , B = ค่าที่เรากำหนดเองภายหลังจากได้ค่า A มาแล้ว ให้หาค่า C โดยมีเงื่อนไขว่า เมื่อรวมค่า (A+B+C)/3 = A

จะเขียนสูตรอย่างไรดีครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by apol View Post
    ถ้า มี A = ค่าคงที่ ที่ถูกกำหนดมาให้ , B = ค่าที่เรากำหนดเองภายหลังจากได้ค่า A มาแล้ว ให้หาค่า C โดยมีเงื่อนไขว่า เมื่อรวมค่า (A+B+C)/3 = A

จะเขียนสูตรอย่างไรดีครับ
    ลองถอดสมการรึยัง คณิตศาสตร์พื้นฐานธรรมดาไม่ใช่เหรอ? เรารู้ค่า A, ค่า B ก็ลองแทนตัวเลขลงไป แล้วหาค่า C ไม่น่าจะยากนะครับสำหรับ Engineer
    ลองดู :redface:

apol
    Guest

Red face ขอบคุณครับ คุณเอก

ผมลืมไปเลย ขนาดตั้งสมการไว้แล้ว มัวคิดแต่หาสูตร โน่น นี่ นั่น แค่แ้ก้สมการ (A*3)-(A+B)

นึกๆ แล้ว ก็ขำตัวเองครับ