เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: แฟ้มคำนวณโหราศาสตร์ที่ทำให้ผมเก่ง Excel

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    สมเกียรติ
    Guest

แฟ้มคำนวณโหราศาสตร์ที่ทำให้ผมเก่ง Excel

ผมเก่ง Excel ได้เพราะมีงานอดิเรกโดยสร้างโปรแกรมโหราศาสตร์เพื่อทดสอบฝีมือไปเรื่อยๆ ทำไปทำมาจนได้แฟ้มคำนวณตำแหน่งดวงดาวที่แม่นยำพอสมควร

ผมเพิ่งปรับแฟ้มให้ใช้กับ Excel 2007/2010 จึงขอยกมาให้ลองแกะกันครับ โดยแฟ้มที่มีชื่อว่า Crack นำหน้านั้นไม่ได้ใส่รหัสอะไรป้องกันไว้

Attachment 11779
    อ่านที่ไปที่มาและวิธีใช้แฟ้มนี้อย่างย่อ

ปล พอได้แฟ้มไป ขออย่ามาถามเรื่องดูดวงกับผมนะครับ ขอให้ถามแต่เรื่อง Excel ที่เกี่ยวข้องกับแฟ้มนี้เท่านั้น

สมเกียรติ
    Guest
    แฟ้ม Crack_Suriyatr นี้ผมสร้างไว้โบราณมาก ในชีท Angle เป็นสูตรคำนวณตำแหน่งดาวตามคัมภีร์สุริยยาตราที่คนไทยใช้กันมานานครับ
    โดยต้องลิงค์ผลไปแสดงภาพตำแหน่งดาวในแฟ้ม Crack_DowAngle

ตอนที่คิดแฟ้มนี้ได้ทำให้ไม่ต้องเปิดปฏิทินโหรดูตำแหน่งดาวอีกต่อไป
    เป็นสูตรลับที่คนขายหนังสือปฏิทินโหรเขาไม่อยากเปิดเผยเพราะจะขายหนังสือไม่ได้

สมเกียรติ
    Guest
    แฟ้ม Crack_4ZSuriya นี้เก่ามากกว่าแฟ้มก่อนๆอีกครับ ตอนนั้นยังไม่ได้สร้างกราฟวงกลมแสดงตำแหน่งดาวเป็น จึงสร้างภาพโดยใช้ตารางช่วยบอกตำแหน่งดาว

สมเกียรติ
    Guest
    ไหนๆจะเอาของเก่ามาดูกัน ขอยกแฟ้มสมัยใช้ Excel 4 มาด้วย
    สมัยนั้นยังต้องใช้แฟ้ม xlm ที่แยก macro เอาไว้ต่างหาก ไม่ได้รวมรหัสไว้ในแฟ้ม xls อย่างที่เราใช้ทุกวันนี้
    เวลาจะใช้งานต้องเอาทั้ง 3 แฟ้มเปิดขึ้นพร้อมกันแล้วจัดการแอบซ่อนแฟ้มไม่ให้คนเห็น

พวกเราไม่เคยเห็นรหัสเก่าๆที่ใช้ในแฟ้ม xlm มาก่อนแน่เลยใช่ไหมครับ จะได้เปิดหูเปิดตากัน