เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: Symbol in messagebox

Chowalit02
    Guest

Symbol in messagebox

เรียนท่านผู้รู้ครับ
    ผมอยากใส่สัญลักษณ์ เช่น alpha และ lamda ลงใน messagebox เพื่อบอกให้ user ทราบว่าต้องใส่ค่าสัมประสิทธิ์นี้เพื่อจะได้คำนวณได้ถูกต้อง
    จะมีวิธีการอย่างไรครับ. ลองใช้ cha() เลขต่างๆก็ไม่แสดงครับ
    ขอขอบคุณครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

Font ใน Msgbox น่าจะถูกกำหนดจาก System Font ค่ะ
    คงต้องเรียกใช้ Windows API Function เพื่อเปลี่ยน System Font ก่อนแสดง Msgbox
    และต้องเปลี่ยนกลับอีก มิเช่นนั้นจะมีผลกับโปรแกรมอื่นๆด้วย
    อรวีร์คิดว่าน่าจะใช้วิธีแสดง TextBox ที่มีคำอธิบายที่ต้องการ เมื่อ User Click ที่ TextBox นั้นก็จะหายไป
    ลองดู Code นี้ค่ะ
    Code:
    Sub Msg_Box()
    Dim NowSel As Object
    Set NowSel = Selection
    ActiveSheet.Shapes.AddTextbox(msoTextOrientationHorizontal, ActiveWindow.Width / 2 - 50, ActiveWindow.Height / 2 - 80, 100, 25).Select
    Selection.Characters.Text = "ตัวอย่าง ab"
    Selection.OnAction = "'Clear_Msg_Box(""" & Selection.Name & """)'"
    With Selection.Characters(Start:=10, Length:=2).Font
        .Name = "Symbol"
        .Color = RGB(255, 0, 0)
        .Size = 12
    End With
    Selection.ShapeRange.TextEffect.Alignment = 2
    NowSel.Select
    End Sub

Sub Clear_Msg_Box(ShName)
    ActiveSheet.Shapes(ShName).Delete
    End Sub

Chowalit02
    Guest

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ