เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใช้สูตรvlookupแล้วทำงานerrorค่ะ

me015
    Guest

ใช้สูตรvlookupแล้วทำงานerrorค่ะ

ข้อมูลคือไฟล์passwordซึ่งแต่ละuser มีจำนวนข้อมูลไม่เท่ากัน เลยพยายามจะจัดให้สามารถอ่านค่าได้ง่ายขึ้นค่ะ

โดยดูตัวอย่างจาก "การค้นหาข้อมูลที่สัมพันธ์กันแต่บรรทัดไม่ตรงกัน" http://******.blogspot.com/2012/08/blog-post.html ซึ่งก็ได้ผลดีในระดับหนึ่งค่ะ ทำให้ตอนนี้บรรทัดแรกซึ่งเป็นค่า default (มีค่าทุกอย่างที่ต้องการจะดูตามคอลัมภ์ F1 ถึง Al1) แสดงค่าได้ถูกต้องแล้ว

ปัญหา คือ คอลัมภ์อื่นๆที่ไม่มีค่าในชุดข้อมูลของมัน (ไม่ควรแสดงค่าอะไรออกมา) ยังแสดงค่าข้อมูลอยู่ (เอามาจากไหนไม่ทราบ แต่คาดว่าเอาค่าใกล้เคียงมา)

อยากทราบว่า ควรแก้ไขอย่างไรให้การแสดงผลถูกคะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ควรกลับไปถามคนที่แนะนำวิธีที่ใช้ตามแฟ้มที่แนบมาจะเหมาะกว่าครับ

Vlookup จะทำงานช้าลงไปเรื่อยๆเมื่อตารางใหญ่ขึ้นและมีสูตรแบบนี้เยอะๆ
    สูตร Match+Index น่าจะเหมาะกว่า
    อ่าน
    http://www.excelexperttraining.com/f...ดียว
    http://www.excelexperttraining.com/f...งกัน

ถ้าถามในฟอรัมนี้ ขอให้ยกคำถามขึ้นมาใหม่เลยดีกว่าว่าต้องการหาอะไร ตามค่าอะไร จากตรงไหนในตาราง

me015
    Guest
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

พยายามศึกษาไฟล์ที่ท่านอาจารย์ได้แนะนำแล้ว ประยุกต์ใช้ไม่เป็นค่ะ เนื่องจากในตัวอย่างชุดข้อมูลมีจำนวนเท่ากันค่ะ ในกรณีที่พยายามทำอยู่ในแต่ละชุดมันไม่เท่ากันค่ะ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ (ในอีเมล์เขียนว่า "ถ้าถามในฟอรัมนี้ ขอให้ยกคำถามขึ้นมาใหม่เลยดีกว่าว่าต้องการหาอะไร ตามค่าอะไร จากตรงไหนในตาราง" ดังนั้นจะรบกวนขอเขียนคำอธิบายเพิ่มเติมนะคะ)

ต้องการหาอะไร:
    ต้องการหาว่า "ในแต่ละ username มีการเซ็ท password ไว้อย่างไรบ้าง" โดยอยู่ในรูปแบบที่อ่านง่ายค่ะ

ในไฟล์ที่ได้แนบมา ในคอลัมภ์ a,b และ c เป็นข้อมูลpassword โดยไฟล์นึงจะมีข้อมูลหลายชุด(หลายusername) ดังนี้
    คอลัมภ์ a จะแสดง username
    คอลัมภ์ b จะแสดง parameter
    คอลัมภ์ c จะแสดง ค่าที่ตั้งไว้

โดยสำหรับ parameter ทั้งหมด จะมีจำนวนเท่ากับที่มีเท่ากับ username ที่ชื่อ default ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

vajaraphol
    Guest
    ก็ยังงงอยู่ดีครับว่าจะทำอะไร ลองพิมพ์ผลลัพธ์ในแถวที่สองมาดูหน่อยสิครับเผื่อจะเข้าใจว่าคิดจะทำอะไร:confusedO:

me015
    Guest
    ขอโทษที่อธิบายไม่กระจ่างนะคะ ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือมากค่ะ ถ้าอธิบายเพิ่มตรงไหนไม่ชัดเจนบอกได้เลยนะคะ

ไฟล์input มีข้อมูลหลายชุดเรียงต่อกันในแนวตั้ง แต่ข้อมูลบางชุดมันมีไม่เท่ากันค่ะ

ผลลัพธ์ อยากให้ ข้อมูลเรียงกันให้ดูง่ายในรูปแบบแนวนอนค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ลองลดขนาดข้อมูลลงหน่อย จะได้ช่วยทำให้เข้าใจง่ายกว่านี้ครับ
    default คือ username ทั้งหมดที่สามารถเลือกได้ใช่ไหม
    a, z คือผู้ใช้แต่ละคนใช่ไหม
    ในอนาคตขนาดข้อมูลจะเพิ่มในแบบใด

ที่สำคัญจะเอาคำตอบไปใช้ทำอะไร ไม่ใช่ว่าตั้งโจทย์ขึ้นมาให้คิดกันเล่นๆแต่ไม่ได้เอาไปใช้จริง

me015
    Guest
    ลองมองใหม่แบบนี้ละกันนะคะ

ไฟล์นี้เป็นไฟล์นึงที่รันออกมาจากdatabaseนึง ซึ่งเราต้องการดูว่า ในระบบนั้นเซ็ทค่าของรหัสผ่านได้ปลอดภัยไหมค่ะ
    เช่น ความยาวอย่างน้อยต้อง 8 ตัวอักษร, ให้เปลี่ยนรหัสผ่านทุก 90 วัน เป็นต้นค่ะ

ในแต่ละuser มีค่าที่สามารถตั้งได้ทั้งหมดดังนี้
    admin
    login
    su
    daemon
    rlogin
    sugroups
    admgroups
    ttys
    auth1
    auth2
    tpath
    umask
    expires
    SYSTEM
    logintimes
    pwdwarntime
    account_locked
    loginretries
    histexpire
    histsize
    minage
    maxage
    maxexpired
    minalpha
    minother
    minlen
    mindiff
    maxrepeats
    dictionlist
    pwdchecks
    ซึ่งในแต่ละuserก็อาจจะตั้งค่าไม่เท่ากันค่ะ อันไหนไม่ใช้ค่าเฉพาะที่ตั้งเองที่อยู่ด้านล่างuserก็จะใช้ค่าตามdefaultค่ะ
    เลยต้องการจัดเรียงรูปแบบที่ให้อ่านค่าได้ง่ายค่ะ

default คือ username ทั้งหมดที่สามารถเลือกได้ใช่ไหม
    - ไม่ใช่ค่ะ default คือ username ที่เก็บ ค่าเริ่มต้น คือ ถ้าuserด้านล่างมีค่าที่ตั้งเฉพาะตัวไว้ไม่ครบ จะใช้ตาม default ค่ะ
    ซึ่งสามารถมองว่าเป็นผู้ใช้หนึ่งรวมกันเลยได้ค่ะ

a, z คือผู้ใช้แต่ละคนใช่ไหม
    - ใช่แล้วค่ะ

ในอนาคตขนาดข้อมูลจะเพิ่มในแบบใด
    - แล้วแต่ขนาดฐานข้อมูลของลูกค้าที่ไปตรวจค่ะ แต่ไม่น่าจะเกิน 300 userค่ะ (ไฟล์จริงปัจจุบันมี 66 users)

ที่สำคัญจะเอาคำตอบไปใช้ทำอะไร ไม่ใช่ว่าตั้งโจทย์ขึ้นมาให้คิดกันเล่นๆแต่ไม่ได้เอาไปใช้จริง
    - เอาคำตอบไปใช้ให้คำแนะนำกับลูกค้าแบบที่ได้เขียนไว้ในprofileว่าเป็นออดิทค่ะ

และได้แนบไฟล์ที่มีข้อมูลมากขึ้นแล้วนะคะ เพื่อให้เข้าใจสิ่งที่ต้องการจะทำได้มากยิ่งขึ้นค่ะ

me015
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    ก็ยังงงอยู่ดีครับว่าจะทำอะไร ลองพิมพ์ผลลัพธ์ในแถวที่สองมาดูหน่อยสิครับเผื่อจะเข้าใจว่าคิดจะทำอะไร:confusedO:
    อยากให้แถวที่สองเป็นแบบนี้ค่ะ

ถ้ามีค่าที่ไหนที่เซ็ทไว้ก็เอาข้อมูลมาแสดง ถ้าไม่เซ็ทก็แสดงค่าว่างค่ะ

//ในรูปซ่อนบางช่วงข้อมูลไว้เพื่อให้เห็นข้อมูลได้ยาวๆค่ะ

vajaraphol
    Guest
    ผมจัดรูปแบบข้อมูลใหม่ โดยเพิ่มusername ที่ column A ให้ครบทุกช่อง
    ซึ่งจะใช้สูตรง่ายๆ ในการตรวจสอบข้อมูลแล้วนำมาใช้งานได้ครับ
    ถ้าใช้แบบฟอร์มเดิม สูตรวุ่นวายเอาเรื่องเลยครับ
    (ยืมไอเดียของคุณ Orange_Soi9 มาใช้ครับ)

me015
    Guest
    ขอบคุณ คุณvajaraphol มากๆเลยนะคะ

แบบนี้แหละค่ะ ใช่เลย เอามาทดลองแล้ว ใช้ได้ดีมากๆเลยค่ะ

และได้ทดลองปรับในเรื่องของ username โดย
    -สร้างคอลัมภ์มาแทรกตรงคอลัมภ์ D เพิ่ม
    - ใส่สูตร และใส่สูตร =A2 ในช่อง D3
    - ใส่สูตร =IF(ISBLANK(A4),D3,A4) ในช่อง D4 แล้วลากจนครบข้อมูล
    - เปลี่ยนสูตร ในช่องอื่นๆที่คุณvajaraphol ในนำมาให้อ้างอิงกับคอลัมภ์ D แทน A
    จึงได้แนะนำมาเผื่อนำไปปรับใช้กับเพื่อนๆที่อาจจะมีปัญหาใกล้เคียงกันเข้ามาดูในกระทู้ค่ะ

Tags for this Thread