เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: แบบสอบถาม

som5026
    Guest

แบบสอบถาม

คือผมต้องการให้ Cell T นับจำนวนเพิ่มขึ้นทุกครั้งที่มีการคลิก Checkbox ถ้าไม่มีการคลิกก็ไม่ต้องนับ ผมพยายามหาค่า
    ใน google แล้ว ซื้อหนังสือมาอ่านก็แล้วยังไม่เข้าใจ ขอเป็นความรู้วิทยาทานหน่อยครับ เจ้านายก็เร่งจะเอางานให้ได้ผมไม่รู้จะทำไรดี

som5026
    Guest

ขอส่งไฟล์ใหม่ครับ

แบบสอบถาม

vajaraphol
    Guest
    เขียน code VBA เพื่อกำหนด action ของ checkBox ตามนี้ครับ

Sub CheckBox40_Click()
    Range("T13").Value = Range("T13").Value + 1
    End Sub

som5026
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    เขียน code VBA เพื่อกำหนด action ของ checkBox ตามนี้ครับ

Sub CheckBox40_Click()
    Range("T13").Value = Range("T13").Value + 1
    End Sub
    ขอบคุนมากครับใช่ได้ผล

som5026
    Guest
    Quote Originally Posted by som5026 View Post
    ขอบคุนมากครับใช่ได้ผล
    แต่ติดปัญหาที่ว่าเวลายกเลิกการคลิกก็ยังนับจำนวนอยู่ ต้องการให้นับเฉพาะเวลา check ถ้า uncheck ไม่ต้องนับนะครับ

vajaraphol
    Guest
    ลองใช้ code นี้ดูครับ

Private Sub CheckBox40_Click()

If Checkbox40.Value = True Then Range("T13").Value = Range("T13").Value + 1

End Sub

som5026
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    ลองใช้ code นี้ดูครับ

Private Sub CheckBox40_Click()

If Checkbox40.Value = True Then Range("T13").Value = Range("T13").Value + 1

End Sub
    ใช้ไม่ได้ครับ error บรรทัด if

excel_fever
    Guest
    มี 5 ช่องก็ต้องมี check box 5 อันไม่ใช่หรือครับ

vajaraphol
    Guest
    มีวิธีเลี่ยงคือใช้วิธีตรวจสอบค่าของ S13 แทนครับ

If Range("S13") = True Then Range("T13").Value = Range("T13").Value + 1
    End Sub

แต่ทำไมตรวจสอบค่าของ CheckBox แล้ว error ยังงงอยู่ครับ