เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 11 to 20 of 24

Thread: การหาผลรวมค่าแรง จากเลขรถแต่ละคัน..

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    เพิ่มว่า สูตรรวมค่าซ่อมรถแยกแต่ละคัน จากตารางข้อมูลรวม ก็น่าจะพอได้ครับ
    แล้วก็ลองเข้าไปดูสูตรการใช้ Sumif ที่กระทู้นี้นะครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=9638

C12 =SUMIF(B3:B9,"OPD",C3:C9)
    C13 =SUMIF(B3:B9,"IPD",C3:C9)
    C14 =SUMIF(B3:B9,"DT",C3:C9)

ประมาณนี้ ใช่มั้ยเอ่ย . . . . แต่เปลี่ยนจากตัวหนังสือแดงเป็นชื่อ เซลย์ ที่มีชื่อเลขรถเอง

เดี๋ยวลองดูก่อนนะครับ ถ้าได้จะเอามาเผยแพร่ต่อ

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by benz2530 View Post

ประมาณนี้ ใช่มั้ยเอ่ย . . . . แต่เปลี่ยนจากตัวหนังสือแดงเป็นชื่อ เซลย์ ที่มีชื่อเลขรถเอง

เดี๋ยวลองดูก่อนนะครับ ถ้าได้จะเอามาเผยแพร่ต่อ

พอดีใช้สูตรตามนี้

=SUMIF(Sheet1!B3:B642,Sheet2!B3,Sheet1!F3:F642)

แต่ผลคือหาค่าได้จริง แต่จำนวน ค่าแรง ไม่ได้บวกกัน . . . ต้องใส่สูตรไหนเพิ่มเติมเข้าไปอีกครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    เพิ่มว่า สูตรรวมค่าซ่อมรถแยกแต่ละคัน จากตารางข้อมูลรวม ก็น่าจะพอได้ครับ
    แก้ชื่อกระทู้ด้วยนะครับ

benz2530
    Guest
    แก้ชื่อกระทู้ด้วยนะครับ
    แก้หลายรอบแล้วครับ ชื่อมันไม่เปลี่ยน + +

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by benz2530 View Post
    แก้หลายรอบแล้วครับ ชื่อมันไม่เปลี่ยน + +
    ทำไมแก้ไม่ได้ อืม ถือว่าอนุโลมแล้วกันครับ
    ผมลองทำดูก็ใช้ได้นี่ครับ รึว่าต้องการผลลัพธ์แบบอื่นซึ่งผมยังเข้าใจผิดอยู่
    ลองเขียนผลลัพธ์ที่ต้องการมาดูหน่อยสิครับ

benz2530
    Guest
    ทำไมแก้ไม่ได้ อืม ถือว่าอนุโลมแล้วกันครับ
    ผมลองทำดูก็ใช้ได้นี่ครับ รึว่าต้องการผลลัพธ์แบบอื่นซึ่งผมยังเข้าใจผิดอยู่
    ลองเขียนผลลัพธ์ที่ต้องการมาดูหน่อยสิครับ
    ได้แล้วครับ ตามสูตร

แต่เอ๋ . . .ผิดไปแค่ $ ใส่สติง ซะงั้น + +

orange_soi9
    Guest
    อ่านก่อนโพสแล้วละครับ แต่คงมีติดคำว่าไม่เข้าใจบ้าง ^^ ผมคงขาดคำอธิบายใช่มั้ยครับ
    กรณีผิดพลาดส่วนไหน ช่วยแจ้งนิดนึงนะครับ ผมจะได้แก้ไขได้ถูกจุด ขอบคุณครับ ที่ช่วยชี้แนะ

ในส่วนของเลขรถ ทั้ง2ไฟลย์แนบ มีค่าตรงกันครับ แนวทางที่ต้องการคือ
    นำ"เลขรถ"ในไฟลย์เอกสาร "ค่าแรงรวมทั้งหมด" หามาเปรียบเทียบกับข้อมูล "เลขรถ" ไฟลย์งาน"ค่าแรงแยกวันที่"
    โดยนำข้อมูลจาก "ค่าแรงรวมทั้งหมด" 1เซล มาหาข้อมูล"เลขรถ"ทั้งหมดที่มีของ "ค่าแรงแยกวันที่"กรณีเลขรถตรง
    กัน ให้เรียก"ค่าแรง" ของเลขรถนั้นๆ มารวมกัน แล้วจะแสดงผลใน "ค่าแรง" ในไฟลย์ "ค่าแรงรวมทั้งหมด"

ประมาณนี้ครับ กรณี ยัง งง กับคำถาม ช่วยคอมเม้นด้วยครับ จะทำรูปมาให้ ขอบคุณ ทุกๆคำตอบครับ
    แก้ชื่อกระทู้ตามนั้นครับ ^^ พอดีไม่รู้ว่าจะตั้งยังงัยดี

อยากช่วยนะคะ แต่รบกวนช่วยแก้ไขให้ถูกต้องด้วยค่ะ :nonod:
    กฏกติกาของฟอรัม
    1. ขอให้ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม อย่าตั้งชื่อกระทู้ว่า ขอสอบถามหรือขอคำแนะนำอะไรทำนองนี้
    2. อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบคำถาม
    3. โปรดเขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด อย่าเอาแต่บอกให้อ่านในแฟ้มอย่างเดียว
    4. ห้ามใช้คำว่า อ่ะ อะค่ะ อะคับ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย
    5. โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม อย่าตั้งชื่อแฟ้มแบบมักง่ายว่า Book, Sample, Question, Data, Test, ตัวอย่าง, คำถาม
    6. อย่าตั้งชื่อแฟ้มยาวเกินไป เพราะระบบฟอรัมจะตัดนามสกุลแฟ้มทิ้ง ต้องแก้ชื่อแฟ้มให้สั้นลงแล้วแนบแฟ้มใหม่
    7. ในแฟ้มแนบ ขอให้ทำตัวอย่างที่ง่ายต่อการแกะ และแสดงคำตอบที่ต้องการมาด้วย อย่านำข้อมูลจริงซึ่งเป็นความลับมาแนบอย่างเด็ดขาด
    8. หากรู้ตัวว่าตนทำผิดกฏกติกา ต้องรีบกดปุ่ม Edit เพื่อย้อนกลับไปแก้ไขให้ถูกต้องโดยด่วน
    9. หากกระทู้ไม่ได้รับคำตอบ ขอให้เขียนอธิบายเพิ่มต่อในกระทู้เดิม แล้วกระทู้จะเลื่อนมาลำดับแรกสุดใหม่ให้เอง อย่าตั้งกระทู้ใหม่
    10. กรุณากรอกข้อมูลใน User Profile ให้ชัดเจน โดยเฉพาะข้อมูลของหน้าที่งานและรุ่น Excel/Windows ที่ใช้อยู่
    11. โปรดช่วยกันเขียนตักเตือน และงดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถามในกระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    อยากช่วยนะคะ แต่รบกวนช่วยแก้ไขให้ถูกต้องด้วยค่ะ :nonod:
    กฏกติกาของฟอรัม
    1. ขอให้ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม อย่าตั้งชื่อกระทู้ว่า ขอสอบถามหรือขอคำแนะนำอะไรทำนองนี้
    2. อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบคำถาม
    3. โปรดเขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด อย่าเอาแต่บอกให้อ่านในแฟ้มอย่างเดียว
    4. ห้ามใช้คำว่า อ่ะ อะค่ะ อะคับ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย
    5. โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม อย่าตั้งชื่อแฟ้มแบบมักง่ายว่า Book, Sample, Question, Data, Test, ตัวอย่าง, คำถาม
    6. อย่าตั้งชื่อแฟ้มยาวเกินไป เพราะระบบฟอรัมจะตัดนามสกุลแฟ้มทิ้ง ต้องแก้ชื่อแฟ้มให้สั้นลงแล้วแนบแฟ้มใหม่
    7. ในแฟ้มแนบ ขอให้ทำตัวอย่างที่ง่ายต่อการแกะ และแสดงคำตอบที่ต้องการมาด้วย อย่านำข้อมูลจริงซึ่งเป็นความลับมาแนบอย่างเด็ดขาด
    8. หากรู้ตัวว่าตนทำผิดกฏกติกา ต้องรีบกดปุ่ม Edit เพื่อย้อนกลับไปแก้ไขให้ถูกต้องโดยด่วน
    9. หากกระทู้ไม่ได้รับคำตอบ ขอให้เขียนอธิบายเพิ่มต่อในกระทู้เดิม แล้วกระทู้จะเลื่อนมาลำดับแรกสุดใหม่ให้เอง อย่าตั้งกระทู้ใหม่
    10. กรุณากรอกข้อมูลใน User Profile ให้ชัดเจน โดยเฉพาะข้อมูลของหน้าที่งานและรุ่น Excel/Windows ที่ใช้อยู่
    11. โปรดช่วยกันเขียนตักเตือน และงดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถามในกระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม

ไม่เป็นอะไรครับ พี่ดีผมก็มีงานเยอะพอสมควร และปลีกเวลามาช่วยงานตรงนี้

ผมได้อ่านกฏ และ พยายาม กระทำความทุกๆความเข้าใจ และปรับปรุงเรื่อยๆ

ผมพึ่งสมัคร และ ผมมีงานเยอะ จนทำให้อึนกันได้เลยทีเดียว ขอบคุณ ทีเ่ข้ามาตอบข้อซักถามครับ

ขอบคุณ สำหรับข้อแนะนำ ไม่ใช่ไม่อ่านกฏ แต่บางทีก็มึนและไม่เข้าใจ

ชื่อกระทู้ก็พยายามเปลี่ยนหลายสิบรอบ แต่ไม่สามารถทำได้

ขอโทษด้วยครับ แล้วข้อซักถามผมกระจ่างแล้วนะครับ ตามไฟลย์แนบมา ขอบคุณครับ ที่เหลือดัดแปลงได้ชิวๆแล้ว

สมเกียรติ
    Guest
    เดิมชื่อกระทู้จะแก้ไขได้ภายในเวลา 30 นาทีครับ

ผมปรับแก้ให้เจ้าของกระทู้แก้ไขได้ในเวลา 10000 นาทีหรือประมาณ 7 วันแทนให้แล้ว

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    เดิมชื่อกระทู้จะแก้ไขได้ภายในเวลา 30 นาทีครับ

ผมปรับแก้ให้เจ้าของกระทู้แก้ไขได้ในเวลา 10000 นาทีหรือประมาณ 7 วันแทนให้แล้ว
    กระจ่างครับ ขอบคุณครับ