เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 24

Thread: การหาผลรวมค่าแรง จากเลขรถแต่ละคัน..

benz2530
    Guest

การหาผลรวมค่าแรง จากเลขรถแต่ละคัน..

พอดีมีปัญหาว่า
    มีเอกสาร Excel 2ไฟลย์
    รูปแรกไฟลย์1
    รูป2 3 ไฟลย์2

โดยเอกสารที่1 ต้องการเลือกค่าแรงจากภาพที่2 โดยแยกเป็นเลขรถ

เหมือนการกรองในภาพที่3

โดยปกติ จะหาผลรวมมาก่อน(โดยการกรอง) แล้วนำมาบวกกัน จึงนำมาพิมในรูปแรก ซึ่งเสียเวลาจำนวนมาก
    พอจะมีสูตร ให้โปรแกรมหาค่าแรงของรถคันนั้นๆ (เหมือนการกรอง) แล้วหาผลรวมของค่าแรง แล้วมันจะเด้งมาใส่เอกสารในรูปแรกได้เลย

พอดีหน้างานเค้าเอามาให้ว่าสามารถทำได้ไหม ไอ้เราสูตรพื้นๆก็พอทำได้ แต่แนวนี้ เราไม่เก่งในExcal จริงๆ ใครสามารถทำได้หรือเสนอแนวทางได้ ขอความกรุณาช่วยด้วยครับ

Attachment 11702

Attachment 11703

Attachment 11704

MusicAholic
    Guest
    ผมคิดว่าควรแนบไฟล์ที่เป็น Excel มาเลยจะดีกว่าครับ
    ถ้าใหญ่เกินไปก็ทำข้อมูลจำลองมา ที่มีเฉพาะส่วนที่ต้องการคำตอบมาก็พอครับ

benz2530
    Guest
    ไฟล์แนบตามนี้นะครับ

vajaraphol
    Guest
    อ่านกติกาแล้วแก้ใขด้วยนะครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    อ่านกติกาแล้วแก้ใขด้วยนะครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules
    อ่านก่อนโพสแล้วละครับ แต่คงมีติดคำว่าไม่เข้าใจบ้าง ^^ ผมคงขาดคำอธิบายใช่มั้ยครับ
    กรณีผิดพลาดส่วนไหน ช่วยแจ้งนิดนึงนะครับ ผมจะได้แก้ไขได้ถูกจุด ขอบคุณครับ ที่ช่วยชี้แนะ

ในส่วนของเลขรถ ทั้ง2ไฟลย์แนบ มีค่าตรงกันครับ แนวทางที่ต้องการคือ
    นำ"เลขรถ"ในไฟลย์เอกสาร "ค่าแรงรวมทั้งหมด" หามาเปรียบเทียบกับข้อมูล "เลขรถ" ไฟลย์งาน"ค่าแรงแยกวันที่"
    โดยนำข้อมูลจาก "ค่าแรงรวมทั้งหมด" 1เซล มาหาข้อมูล"เลขรถ"ทั้งหมดที่มีของ "ค่าแรงแยกวันที่"กรณีเลขรถตรง
    กัน ให้เรียก"ค่าแรง" ของเลขรถนั้นๆ มารวมกัน แล้วจะแสดงผลใน "ค่าแรง" ในไฟลย์ "ค่าแรงรวมทั้งหมด"

ประมาณนี้ครับ กรณี ยัง งง กับคำถาม ช่วยคอมเม้นด้วยครับ จะทำรูปมาให้ ขอบคุณ ทุกๆคำตอบครับ

excel_fever
    Guest
    ที่ต้องการคือหาผลรวมแยกตามทะเบียนรถ และแบ่งตามคอลัมน์ ค่าแรงช่างซ่อม ค่าแรงผู้รับเหมา และค่าอะไหล่ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ใช้แค่ Sumif
    แต่ทำไมไฟล์ค่าแรงรวมทั้งหมด มีคอลัมน์ค่าแรง 2 คอลัมน์ครับ แต่ไม่บอกว่าคอลัมน์ใหนเป็นผู้รับเหมา คอลัมน์ใหนเป็นช่างซ่อม
    แล้วก็ไม่จำเป็นต้องแยกเป็นสองไฟล์หรอกครับ อยู่ไฟล์เดียวกันแต่คนละชีตก็พอ

ถ้าจะให้ดียกตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาสัก 2-3 คำตอบ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by benz2530 View Post
    อ่านก่อนโพสแล้วละครับ แต่คงมีติดคำว่าไม่เข้าใจบ้าง ^^ ผมคงขาดคำอธิบายใช่มั้ยครับ
    กรณีผิดพลาดส่วนไหน ช่วยแจ้งนิดนึงนะครับ ผมจะได้แก้ไขได้ถูกจุด ขอบคุณครับ ที่ช่วยชี้แนะ
    การตั้งชื่อกระทู้ต้องระบุรายละเอียดว่าสิ่งที่ต้องการคือทำอะไร เพื่อประโยชน์สำหรับคนอื่นๆ
    ที่มีความสงสัยเรื่องเดียวกันสามารถเข้ามาดูคำตอบได้โดยที่ไม่ต้องตั้งกระทู้ถามใหม่ครับ

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ที่ต้องการคือหาผลรวมแยกตามทะเบียนรถ และแบ่งตามคอลัมน์ ค่าแรงช่างซ่อม ค่าแรงผู้รับเหมา และค่าอะไหล่ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ใช้แค่ Sumif
    แต่ทำไมไฟล์ค่าแรงรวมทั้งหมด มีคอลัมน์ค่าแรง 2 คอลัมน์ครับ แต่ไม่บอกว่าคอลัมน์ใหนเป็นผู้รับเหมา คอลัมน์ใหนเป็นช่างซ่อม
    แล้วก็ไม่จำเป็นต้องแยกเป็นสองไฟล์หรอกครับ อยู่ไฟล์เดียวกันแต่คนละชีตก็พอ

ถ้าจะให้ดียกตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาสัก 2-3 คำตอบ
    ใช่ครับ . . พอดีไม่เป็นเรื่องสูตรของExcelเลย 5 5 + ได้แค่พื้นๆ สูตรง่ายๆ สุดๆ

เลยไม่ทราบแนวทาง แต่ตามที่บอกมาเอาแนวนั้นละครับ แต่ผมไม่ทราบสูตรเลย + + จะให้งมหามาผสมกันทำได้นะครับ แต่ผมไม่มีเวลาเลย ขอให้สูตรใกล้เคียง หรือถูกต้องที่สุด จนแค่มาพริกแพงนิดเดียวเท่านั้น เพราะงานที่ผมมีก็โคตรจะเยอะ ยังใจดีไปรับปากหาแนวทางให้เค้าอีก(แถมเค้าหัวช้าสุดๆ)

benz2530
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    การตั้งชื่อกระทู้ต้องระบุรายละเอียดว่าสิ่งที่ต้องการคือทำอะไร เพื่อประโยชน์สำหรับคนอื่นๆ
    ที่มีความสงสัยเรื่องเดียวกันสามารถเข้ามาดูคำตอบได้โดยที่ไม่ต้องตั้งกระทู้ถามใหม่ครับ
    แก้ชื่อกระทู้ตามนั้นครับ ^^ พอดีไม่รู้ว่าจะตั้งยังงัยดี

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by benz2530 View Post
    แก้ชื่อกระทู้ตามนั้นครับ ^^ พอดีไม่รู้ว่าจะตั้งยังงัยดี
    เพิ่มว่า สูตรรวมค่าซ่อมรถแยกแต่ละคัน จากตารางข้อมูลรวม ก็น่าจะพอได้ครับ
    แล้วก็ลองเข้าไปดูสูตรการใช้ Sumif ที่กระทู้นี้นะครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=9638