เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: โปรดแนะนำการหาข้อมูลแต่ละsheet และแสดงผลโดยvlookup

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    ekkaraj
    Guest

Wink โปรดแนะนำการหาข้อมูลแต่ละsheet และแสดงผลโดยvlookup

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำครับ
    -ต้องการหาข้อมูลหมาบเลขโทรศัพท์ว่าอยู่ใน sheet ใด
    -จากนั้นให้แสดงผลรายละเอียดนั้นโดย vlookup

//ขอบคุณมากครับ

เอก
    Guest
    หมายเลข 62456 ตามตัวอย่าง มันมีอยู่ในทั้งสองชีท แบบนี้จะให้แสดงผลอย่างไรครับ?
    (ชีทแรก หมุด 1, ชีทสอง หมุด 46) มันสามารถมีเบอร์ซ้ำกันได้หรือไม่?

ekkaraj
    Guest
    หมายเลขไม่สามารถซ้ำกันได้ครับ...ต้องขอขอโทษด้วยครับอาจเกิดพิมพ์ผิด

....รบกวนถามเพิ่มเติมครับ และหากในกรณีที่มีเบอร์ซ้ำกัน จะสามารถให้แสดงข้อมูลของทั้งสอง sheet ได้หรือไม่ครับ?

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by ekkaraj View Post
    หมายเลขไม่สามารถซ้ำกันได้ครับ...ต้องขอขอโทษด้วยครับอาจเกิดพิมพ์ผิด

....รบกวนถามเพิ่มเติมครับ และหากในกรณีที่มีเบอร์ซ้ำกัน จะสามารถให้แสดงข้อมูลของทั้งสอง sheet ได้หรือไม่ครับ?
    สรุปให้ได้ก่อนว่า จะยอมให้มีหมายเลขซ้ำ หรือไม่ให้มีหมายเลขซ้ำ :confusedO:

gaka
    Guest
    เอามันมารวมกันแล้วหาที่เดียวจะง่ายกว่าหรือเปล่า?

ekkaraj
    Guest
    Quote Originally Posted by เอก View Post
    สรุปให้ได้ก่อนว่า จะยอมให้มีหมายเลขซ้ำ หรือไม่ให้มีหมายเลขซ้ำ :confusedO:
    ต้องขอโทษด้วยครับที่ทำให้สับสน สรุปคือข้อมูลต้องไม่ซ้ำกันครับ

เอก
    Guest
    ผมทำการปรับตารางข้อมูลใหม่ ให้อยู่ตารางเดียวกัน แล้วใช้คอลัมน์ช่วย เพื่อดูผลจากการค้นหา (SEARCH) หมายเลขโทรศัพท์
    ในชีทตารางหมายเลข
    E4 =ISNUMBER(LOOKUP(9.99999999999999E+307,SEARCH(Search!$C$4,B44)))
    Enter แล้วคัดลอกสูตรลงมา

จากนั้น ก็ใช้ INDEX ผสมกับ MATCH และ OFFSET เพื่อดึงข้อมูลมาแสดงในตารางที่กำหนด
    C5 =INDEX(Phone_No!B33, MATCH(C4,OFFSET(Phone_No!$A$3,C6,1,1,3),0))
    C6 =MATCH(TRUE,Phone_No!E4:E103,0)

ลองดูตัวอย่างในไฟล์แนบครับ

ekkaraj
    Guest
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์มากเลยครับ
    ได้ผลลัพธ์ที่ตรงตามจุดประสงค์
    อีกทั้งยังทำให้สามารถลดจำนวน sheet ลงไปได้อีก
    ..ขอบคุณอีกครั้งในความกรุณาครับ :thumbsup: