เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: สอบถามการเขียนสูตรคำนวณโอที

SSirilak
    Guest

สอบถามการเขียนสูตรคำนวณโอที

รบกวนแนะนำวิธีใส่สูตรเพื่อคำนวณ OT ตามเงื่อนไขดังนี้ค่ะ

1. เราจะทำตารางโดยมีคอลัมให้กรอกเวลาเริ่มงาน, เวลาเลิกงาน, ช่อง OT1.5 (โอทีของวันทำงานปกติหลัง 17:30), ช่อง OT1 (โอทีการทำงานวันหยุดระหว่างเวลา 8:30-17:30), ช่อง OT3 (โอทีการทำงานวันหยุดก่อน 8:30 หรือหลัง 17:30)
    2. เวลาทำงาน 8:30 – 17:30 OT วันทำงานปกติ (OT1.5) ให้เริ่มคำนวณจำนวนชั่วโมงตั้งแต่ 17:30 น. เศษของนาทีตั้งแต่ 25 นาทีขึ้นไปปัดขึ้นเป็นครึ่งชั่วโมง ถ้าไม่ถึง 25 นาทีจะปัดทิ้งค่ะ เศษของนาทีตั้งแต่ 55 นาทีขึ้นไปปัดเป็น 1 ชั่วโมงค่ะ
    3. OT วันหยุด (OT 1) ให้คำนวณจำนวนชั่วโมงที่ทำระหว่างเวลา 8:30 ถึง 17:30 (เศษของนาทีเหมือนกับข้อ 2 ค่ะ)
    4. OT วันหยุด (OT 3) ให้คำนวนจำนวนชั่วโมงที่ทำก่อนเวลา 8:30 และ หลังเวลา 17:30 (เศษของนาทีเหมือนกับข้อ 2 ค่ะ)

แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้พอสังเขปค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

orange_soi9
    Guest
    ชื่อไฟล์แนบน่าจะผิดกฎ รบกวนแก้ไขก่อนค่ะ :smile:
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

SSirilak
    Guest
    เปลี่ยนชื่อไฟล์แล้วค่ะ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by SSirilak View Post
    เปลี่ยนชื่อไฟล์แล้วค่ะ
    รบกวนแก้ไขไฟล์แนบใน Rep #1 ด้วยค่ะ :smile:

SSirilak
    Guest
    แก้ไขแล้วค่ะ

orange_soi9
    Guest
    ลองดูค่ะว่าใช่แบบที่ต้องการหรือไม่?
    ใช้ Column ช่วยเพื่อจะได้เห็นภาพชัดเจนในแต่ละช่วง หลังจากนั้นก็ใช้สูตร IF แบ่งช่วงนาทีให้ได้ตามเงื่อนไข :smile:

SSirilak
    Guest
    ถูกต้องตรงตามที่ต้องการค่ะ สูตรซับซ้อนมากค่ะ คงต้องนั่งเรียนรู้และศึกษาที่มาที่ไปอีกพักใหญ่ๆ
    แต่ยังไงก็ ... ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

SSirilak
    Guest
    รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยค่ะว่า ทำไมเราจำเป็นต้องมีคอลัมน์ F ด้วยคะ เพราะว่า
    เท่าที่ดูสูตรในทุกๆ เซลล์แล้ว ไม่เห็นมีเซลล์ไหนที่อ้างอิงไปที่คอลัมน์ F เลยค่ะ
    แต่ถ้าเราลบคอลัมน์ F ออก ก็จะกระทบกับสูตรของคอลัมน์อื่นๆ เช่น คอลัมน์ I น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

SSirilak
    Guest
    รบกวนอธิบายเพิ่มเติมในกรณีที่ทำงานคาบเกี่ยวจากคืนวันศุกร์มาถึงเช้ามืดของวันเสาร์ และจากคืนวันอาทิตย์มาถึงเช้ามืดวันจันทร์ค่ะ
    ซึ่งปกติเราจะใช้เวลาเที่ยงคืนในการแบ่งวันและประเภทของ OT1.5 กับ OT3 ค่ะ
    ไม่ทราบว่าจะต้องเปลี่ยนแปลงสูตรอย่างไรบ้างคะ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by SSirilak View Post
    รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมได้มั้ยคะว่า ทำไมเราจำเป็นต้องมีคอลัมน์ F ด้วยคะ เพราะว่า
    เท่าที่ดูสูตรในทุกๆ เซลล์แล้ว ไม่เห็นมีเซลล์ไหนที่อ้างอิงไปที่คอลัมน์ F เลยค่ะ
    แต่ถ้าเราลบคอลัมน์ F ออก ก็จะกระทบกับสูตรของคอลัมน์อื่นๆ เช่น คอลัมน์ I น่ะค่ะ
    รบกวนแก้ไขด้วยค่ะ :smile:
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules