เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: ผมต้องการ Run VBA ขณะที่ยัง Hidden Sheet อยู่ครับ

thanongkij
    Guest

ผมต้องการ Run VBA ขณะที่ยัง Hidden Sheet อยู่ครับ

ผมแนบไฟล์ตัวอย่างมาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ไม่ได้เขียนอธิบายอะไรมา เลยกลายเป็นเรื่องง่าย :type:
    คุณขี้เกียจเขียนมา ที่นี่ก็ขี้เกียจกลับไป

thanongkij
    Guest

ขออภัยด้วยครับ

:banghead:

thanongkij
    Guest

ขออธิบายอีกครั้งนะครับ

คือว่าผมต้องการ Run Form ที่อยู่ใน VBA โดยที่จะดึงข้อมูล
    ซึ่งซ่อนเอาไว้ที่ Sheet1 ซึ่งขั้นตอนการดึงผมต้องการ Filter ก่อนโดยใช้ฟอร์ม
    ที่ออกแบบไว้แต่ปรากฏว่า Filter ไม่ได้ครับเพราะคำสั่งต้อง Show Sheet1 จึงจะทำได้
    (คือว่าผมต้องการดึงเฉพาะราคามาใช้ครับโดยผ่านการเลือกชนิดสินค้าจาก Form ครับ)
    ผมแนบไฟล์มาใหม่อีกครั้งแล้วครับ
    ขอขอบคุณและขอโทษเรื่องวิธีตั้งคำถามอีกครั้งครับ

excel_fever
    Guest
    สูตรได้ไหมครับ Sheet3
    E2=INDEX(Sheet1!$K$2:$K$9,MATCH(Sheet3!A2&Sheet3!B2&Sheet3!C2&Sheet3!D2,Sheet1!$C$2:$C$9&Sheet1!$D$2:$D$9&Sheet1!$E$2:$E$9&Sheet1!$F$2:$F$9,0),1)
    กด CTRL+Shift+Enter แล้วคัดลอกลงไป

gaka
    Guest
    น่าจะเป็นเพราะ xls ไ่ม่ยอมให้ทำการ filter ขณะอยู่ในโหมด ซ่อนได้ (น่าจะเป็นเพราะ filter มีไว้ให้คนใช้ ไม่ใช่เครื่องใช้ ดังนั้นจึงต้องทำในโหมด visible เพื่อให้คนใช้งานเท่านั้น) ส่วนต้องการให้ดึงข้อมูลออกมาจากชีตที่ซ่อนไว้ ผมใช้ range name แล้วทำการ vlookup() ออกมา หรือไม่ก็เขียนฟังชั่นเรียกตามเงื่อนไขออกมา เพราะจะคืนออกมา ได้ค่าเดียว เสียส่วนใหญ่ ยกเว้นว่าต้องการดึงออกมาทั้งหมดที่เข้าเงื่อนไขค่อยเอาออกมาเป็น array ซึ่งเอามาใช้งานต่อยากกว่านะ ผมว่า อีกอย่างคุณควรออกแบบฐานข้อมูลที่ทำให้เครื่องคำนวณไม่เข้าใจผิด หาบรรทัดที่ต้องการได้เลย ถามว่าออกแบบยังไง เล่ายาวเลย ลองอ่านหนังสือพวกฐานข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการ normalization ดูจะช่วยคุณได้เยอะ แต่ผมไม่ได้รับประกันว่า การ normalization จนถึงที่สุดจะทำให้ระบบคุณทำงานได้ดีที่สุดนะ เพราะผมเองก็ไม่เลือกการ normalization แบบลึก ๆ ใช้แค่ level 1-3 ก็พอแล้ว

ลองอ่านอันนี้
    http://www.google.co.th/url?sa=t&rct...ajrR1nhPKP5JLg
    ผมลองอ่านแล้ว เข้าใจง่าย แต่จะให้ดีลองหาอ่าน ของ E F Codd (มั้งถ้าจำไม่ผิด ไม่แน่ใจว่ามีจุดระหว่างชื่อหรือเปล่า)

ส่วนอันนี้เห็นภาพเลย หลักการเดียวกัน เพียงแต่อธิบายต่างกัน
    http://biscom.rc.ac.th/chapter3.pdf

สังเกตุ ชีต 2 เซล B9 กับ C9
    จะเห็นว่าไม่ว่า sheet1 จะถูกซ่อนหรือไม่ ไม่มีผลต่อฟังชั่น vlookup() เลยทำให้ระบบคืนค่ามาให้ถูกต้องตามต้องการ

thanongkij
    Guest
    Quote Originally Posted by gaka View Post
    น่าจะเป็นเพราะ xls ไ่ม่ยอดให้ทำการ filter ขณะอยู่ในโหมด ซ่อนได้ (น่าจะเป็นเพราะ filter มีไว้ให้คนใช้ ไม่ใช่เครื่องใช้ ดังนั้นจึงต้องทำในโหมด visible เพื่อให้คนใช้งานเท่านั้น) ส่วนต้องการให้ดึงข้อมูลออกมาจากชีตที่ซ่อนไว้ ผมใช้ range name แล้วทำการ vlookup() ออกมา หรือไม่ก็เขียนฟังชั่นเรียกตามเงื่อนไขออกมา เพราะจะคืนออกมา ได้ค่าเดียว เสียส่วนใหญ่ ยกเว้นว่าต้องการดึงออกมาทั้งหมดที่เข้าเงื่อนไขค่อยเอาออกมาเป็น array ซึ่งเอามาใช้งานต่อยากกว่านะ ผมว่า อีกอย่างคุณควรออกแบบฐานข้อมูลที่ทำให้เครื่องคำนวณไม่เข้าใจผิด หาบรรทัดที่ต้องการได้เลย ถามว่าออกแบบยังไง เล่ายาวเลย ลองอ่านหนังสือพวกฐานข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการ normalization ดูจะช่วยคุณได้เยอะ แต่ผมไม่ได้รับประกันว่า การ normalization จนถึงที่สุดจะทำให้ระบบคุณทำงานได้ดีที่สุดนะ เพราะผมเองก็ไม่เลือกการ normalization แบบลึก ๆ ใช้แค่ level 1-3 ก็พอแล้ว

ลองอ่านอันนี้
    http://www.google.co.th/url?sa=t&rct...ajrR1nhPKP5JLg
    ผมลองอ่านแล้ว เข้าใจง่าย แต่จะให้ดีลองหาอ่าน ของ E F Codd (มั้งถ้าจำไม่ผิด ไม่แน่ใจว่ามีจุดระหว่างชื่อหรือเปล่า)

ส่วนอันนี้เห็นภาพเลย หลักการเดียวกัน เพียงแต่อธิบายต่างกัน
    http://biscom.rc.ac.th/chapter3.pdf

สังเกตุ ชีต 2 เซล B9 กับ C9
    จะเห็นว่าไม่ว่า sheet1 จะถูกซ่อนหรือไม่ ไม่มีผลต่อฟังชั่น vlookup() เลยทำให้ระบบคืนค่ามาให้ถูกต้องตามต้องการ
    โอ.ขอบคุณมากครับ ยังทำไม่ได้แต่จะลองพยายามดูครับ

thanongkij
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    สูตรได้ไหมครับ Sheet3
    E2=INDEX(Sheet1!$K$2:$K$9,MATCH(Sheet3!A2&Sheet3!B2&Sheet3!C2&Sheet3!D2,Sheet1!$C$2:$C$9&Sheet1!$D$2:$D$9&Sheet1!$E$2:$E$9&Sheet1!$F$2:$F$9,0),1)
    กด CTRL+Shift+Enter แล้วคัดลอกลงไป
    สูตรนี้สะดวกสุดเลยครับ--Hide Sheet ได้ด้วย-->ขอบคุณมากครับ