เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: สอบถามการใช้สูตร If ซ้อนกันหลายชั้น

NEO889
    Guest

Red face สอบถามการใช้สูตร If ซ้อนกันหลายชั้น

ผมใช้สูตร If ในการคำนวณ OT พนักงาน โดยจะตรวจสอบว่าเข้าสายหรือไม่และทำงานในวันหยุดของตัวเองหรือไม่ ถ้าทำงานในวันหยุดของตัวเองจะได้เพิ่มค่าแรง 300 บาท โดยผมจะใช้สูตรดังนี้

=IF(C9="","",IF(C9>11,"สาย","0",IF(B9=ศุกร์,"ทำงานวันหยุด","0"))

IF อันสุดท้ายไม่ผ่านครับ..สองอันแรกได้ผลอยู่

ขอคำแนะนำด้วยครับ

สมเกียรติ
    Guest
    "ศุกร์" ต้องมีเครื่องหมายคำพูดปิดหัวท้ายครับ

เลิกใช้ "" ดีกว่าครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by NEO889 View Post

=IF(C9="","",IF(C9>11,"สาย","0",IF(B9=ศุกร์,"ทำงานวันหยุด","0"))
    สูตรนี้ดูท่าจะมีปัญหาตามมาอีกหลายจุดครับ ถ้าเห็นตัวอย่างจริงอาจแนะนำได้ดีกว่านี้

NEO889
    Guest
    ครับ...ผมลองแล้วไม่ได้ผล...ไม่แน่ใจว่าผิดพลาดตรงไหนหรือเปล่า..แนบไฟล์มาให้ดูครับ...ผมต้องการให้แสดงผลตรงคอลัมน์ "หมายเหตุ"

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    สูตรนี้ดูท่าจะมีปัญหาตามมาอีกหลายจุดครับ ถ้าเห็นตัวอย่างจริงอาจแนะนำได้ดีกว่านี้

สมเกียรติ
    Guest
    บันทึกเวลาผิดทั้งหมด 12.30
    ต้องใช้ colon แบ่ง เช่น 12:30

ที่คำนวณไว้ก็ผิดตามไปด้วยครับ เพราะเอาเลขเวลาออก ลบด้วย 19 มันเป็นตัวเลขฐานสิบ
    ทำให้คำนวณค่าแรงผิดไปด้วย
    รีบแก้ไขโดยด่วนครับ อย่างนี้พนักงานอาจฟ้องร้องว่า โกงค่าแรง เลยทีเดียว

ไปแก้ข้อมูลที่บันทึกไว้เองมาใหม่ก่อนครับ แล้วค่อยมาว่ากันเรื่องเงื่อนไขการทำงานกันต่อ

wasonh
    Guest
    Quote Originally Posted by NEO889 View Post
    ครับ...ผมลองแล้วไม่ได้ผล...ไม่แน่ใจว่าผิดพลาดตรงไหนหรือเปล่า..แนบไฟล์มาให้ดูครับ...ผมต้องการให้แสดงผลตรงคอลัมน์ "หมายเหตุ"
    ตามที่ อาจารย์บอกครับ ถ้าจะแก้ให้ใช้งานได้จริงจัง ต้องเพิ่มหลายจุด ลองศึกษาจาก
    sheet file ที่แก้ให้ดูนะครับ

หลักการคิด 1. ใช้ ประเภทของตัวแปรให้ตรงเช่น ตัวแปร วันที่ ก็ให้ Set Format เป็นของวันที่ ตัวแปรเวลา ก็ให้รับค่าแบบ เวลา
    2 Set การโชว์ Format เพื่อความสะดวก เช่น Cell Column A เป็น Format แบบวันที่ แต่เลือก custom format เป็น "d" อย่างเดียว แต่ค่าจริงมันคือ วัน/เดือน/ปี คศ.
    3 หากใช้ตัวแปรแบบวันที่ Column B แค่ตั้ง format ให้แสดงชื่อวัน จะโชว์ทันที (ค่าเท่ากับ Column A แต่ต่างกันที่ Format)
    4. การคำนวณ วันหยุด ผมใช้ function weekday(วันที่ใน ColumnA, option =2) คือมันจะคำนวณเลยว่า วันนั้นๆ ถ้าวันจันทร์จะ = 1 อังคาร =2 จนวันอาทิตย์เป็น 7
    ดังนั้นพอใช้ if เพื่อเช็ค หาก weekday < 6 ก็คือวันธรรมดา ถ้า weekday>5 คือวันหยุดนั่นเอง
    5 เพื่อลดการใช้ if ที่ซ้ำซ้อนจะทำให้ผูก function แล้วงง ผมเลือกใช้คำสั่ง vlookup แทนโดยสร้างตารางว่า ถ้าวันธรรมดา (weekday 1 ถึง 5) ให้เลิกงาน 20:00 ถ้าเสาร์อาทิตย์ให้เลิก 19:00 น.
    แล้ว lookup ค่า weekday เพื่อเลือกว่าจะใช้ เวลาเลิกงานเวลาไดมาคำนวณ
    6. การคำนวณ เวลา ต้องแปลงโดยใช้ function hour( ) ก่อน อย่าเอามาลบกับ number ปกติโดยตรง
    7. ที่เหลือก็ ใช้ if check ค่าตามปกติ ง่ายๆแล้วครับ
    อ้อ ที่จริง ถ้าเขียนผูกให้ซับซ้อนสามารถ เพิ่ม list วันหยุด เข้าไปได้เพิ่มเติมด้วย เช่นเพิ่ม list 12 สิงหาคม ที่เป็น วันแม่ ให้เป็นวันหยุดได้ด้วย แต่ต้องเขียน สูตร เพิ่ม check วันหยุดโดยใช้ Or เข้าช่วย
    โดยเช็ควันหยุดเพิ่มจาก list แต่มันซับซ้อนขึ้น เลยไม่อยากทำเพราะเดี๋ยวจะงงเปล่าๆ แต่มันทำได้นะถ้า advance กว่านี้

เอก
    Guest
    ผมดูจากตัวอย่างที่แนบมา :nonod: บอกตามตรง งงมากๆ และไม่น่าเชื่อว่าจะเอาไปใช้งานได้จริง เพราะรูปแบบการบันทึกข้อมูล ผิดพลาดทั้งหมด เวลาไม่ใช่เวลา วันที่ไม่ใช่วันที่ ดังนั้น แทนที่จะให้ Excel ช่วยคิดให้ กลายเป็นว่า เราต้องคิดเอง แล้วเอาผลลัพธ์ไปใส่ให้ Excel

ผมจึงลองทำตัวอย่างให้ใหม่ โดยทำวันที่ให้เป็นวันที่ (ลองคลิกเปลี่ยนชื่อเดือน) ทำเวลาให้เป็นเวลา ใส่ตารางวันหยุดลงไป เพื่อใช้คำนวณ OT และใช้ Conditional Formatting ในการจัดรูปแบบเซลล์

ลองดูตัวอย่างในไฟล์แนบครับ