เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: สอบถามการ export data รวมถึง chart ใน excel

Kesinee
    Guest

สอบถามการ export data รวมถึง chart ใน excel

1. อยากทราบว่าการ export data ของ excel นั้นหากต้องการ export chart ออกมาพร้อมกันด้วยต้องทำอย่างไรคะ
    2. โดยปกติแล้ว chart จะผูกเป็นชื่อไฟล์ ถ้าหากว่าทำการเปลี่ยนชื่อไฟล์ แล้วต้องการให้ chart นั้นเปลี่ยนชื่อไฟล์ตามด้วยต้องทำอย่างไรคะ

ปล. ต้องการสร้างเป็น chart ต้นแบบ เพื่อไว้สำหรับ copy ไปใช้งานต่อได้เลย เนื่องจากโครงสร้างตารางใน excel เหมือนเดิมค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    Export หมายความว่าอย่างไรครับ ต้องการแฟ้มแบบใดเอาไปเพื่อใช้กับอะไร

ส่วนเรื่องกราฟ ถ้ายังเป็นแฟ้ม xls อยู่ ไม่ว่าชื่อใด พอเปิดขึ้นมาใน Excel กราฟก็จะปรับภาพตามข้อมูลใหม่

Kesinee
    Guest
    export คือ นำ data และ chart ออกมา (อาจจะเป็น ไฟล์ .csv หรือนามสกุลอื่นๆ)เพื่อไป Import เข้าไฟล์ excel อื่นค่ะ

และต้องการนำไฟล์ตัวอย่าง template ที่แนบมา ซึ่งเป็น reportในแต่ละเดือน ซึ่งได้ผูกสูตร และ สร้าง chart ไว้แล้ว สำหรับให้ผู้ที่เกี่ยวข้องใส่ข้อมูลในแต่ละเดือน โดยไม่ต้องมาสร้างกราฟใหม่ในทุกๆเดือน

และต้องการนำ template report ในแต่ละเดือนนี้ รวบรวมสร้างเป็น excel ไฟล์ใหม่เป็น report ในแต่ละปี
    ซึ่งจะมีทั้งหมด 12 sheet เท่ากับ 12 เดือน

ปัญหาที่พบคือ ไม่สามารถcopy chart ในไฟล์ excel หนึ่งไปอีกไฟล์ excel หนึ่งได้ โดยที่เมื่อแก้ไขข้อมูลในไฟล์ แล้วกราฟยังคงเปลี่ยนภาพตามข้อมูลใหม่

เบื้องต้น ลอง copy มาทั้งหน้า แต่ ไม่มีกราฟติดมาด้วย รวมทั้งสูตรคำนวณบางส่วน
    และลองวิธีคลิ๊กขวาที่ sheet --> move and copy
    ซึ่งchart สามารถย้ายมายังไฟล์ใหม่ได้ แต่ตัว chart ยังคงผูกติดว่าไฟล์ต้นแบบที่ copy มา
    ซึ่งทำให้ chart ไม่ปรับภาพตามข้อมูล

อยากทราบว่า
    1. จะมี วิธีนำข้อมูลและ chart report ให้แต่ละเดือนเข้าไปไว้ใน excel ตัวใหม่ ซึ่งเป็น report แต่ละปี ได้ ด้วยวิธีไหนได้บ้างคะ

vajaraphol
    Guest
    ตรง dialog box เลือก data source : data source จะเป็นสูตร ='Sheet1'!$B$3:$C$16
    ตัดเครื่องหมาย $ ออกให้หมดครับ ='Sheet1'!B3:C16
    แล้วเวลาย้าย sheet ไปที่ไฟล์อื่น chart ก็จะอ้างถึงข้อมูลใน sheet ที่ย้ายไปครับ
    (ชื่อ sheet1 ไม่ซ้ำกับชื่อที่มีอยู่เดิมนะครับ)

Kesinee
    Guest
    ลองทำตามที่ คุณ vajaraphol แนะนำมาแล้วนะคะ
    1.อย่างนี้ก็เท่ากับว่า chart จะยังคงผูกกับแค่ sheet1 ถูกหรือไม่คะ

ซึ่งใน report แต่ละปีที่ต้องการอาจจะมีชื่อsheet ตามชื่อเดือน ซึ่งแต่ละsheet มี template ตามไฟล์ที่แนบมาเหมือนกัน
    ซึ่งอยู่ใน 1 ไฟล์ excel อย่างนี้กราฟก็ยังคงไม่เปลี่ยนภาพตามข้อมูล เพราะแต่ละ sheet ต่างชื่อกัน

2.และขอสอบถามว่าย้าย sheet ไปไฟล์อื่นใช่วิธีไหนเหรอคะ
    ได้ลองทำแบบ ลอง copy มาทั้งหน้า และลองวิธีคลิ๊กขวาที่ sheet --> move and copy ค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ผมจะจัดเก็บเป็นแฟ้ม xls ไว้ดีกว่าการจัดเก็บเป็นแฟ้มนามสกุลอื่น
    มั่นใจได้ว่าข้อมูลทุกอย่างยังคงใช้งานได้ตามปกติครับ

เมื่อจะใช้งานก็สามารถเปิดแฟ้มแล้วสั่ง move sheet ไปไว้ที่แฟ้มใหม่ได้ง่ายๆ

เว้นแต่ว่าอยากเอาข้อมูลไปใช้กับโปรแกรมอื่นที่ไม่ใช่ Excel และเปิดแฟ้ม excel ไม่ได้โดยตรงก็จำเป็นต้องจัดเก็บเป็นแฟ้มนามสกุลอื่นแทน

vajaraphol
    Guest
    1.อย่างนี้ก็เท่ากับว่า chart จะยังคงผูกกับแค่ sheet1 ถูกหรือไม่คะ
    --- ใช่ครับ (ชื่อ sheet1 เปลี่ยนเป็นชื่ออื่นๆ ได้ตามแต่ว่าจะอ้างไปที่ sheet ใหนครับ)

ซึ่งใน report แต่ละปีที่ต้องการอาจจะมีชื่อsheet ตามชื่อเดือน ซึ่งแต่ละsheet มี template ตามไฟล์ที่แนบมาเหมือนกัน
    ซึ่งอยู่ใน 1 ไฟล์ excel อย่างนี้กราฟก็ยังคงไม่เปลี่ยนภาพตามข้อมูล เพราะแต่ละ sheet ต่างชื่อกัน
    --- เราก็เปลี่ยนชื่อ sheet1 เป็น sheet ที่เราจะใช้จริงก่อน move ไปที่ไฟล์ report สิครับ ผมยังเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า

2.และขอสอบถามว่าย้าย sheet ไปไฟล์อื่นใช่วิธีไหนเหรอคะ
    ได้ลองทำแบบ ลอง copy มาทั้งหน้า และลองวิธีคลิ๊กขวาที่ sheet --> move and copy ค่ะ[/QUOTE]
    --- ได้ครับหรือจะใช้วิธี minimize หน้า windows ของไฟล์แล้วก็ลากข้ามไฟล์เลยก็ได้ครับเป็นการ move ถ้า copy ก็กด Ctrl ค้างไว้ครับ

Kesinee
    Guest
    คุณ vajaraphol , อาจารย์สมเกียรติ
    --- เราก็เปลี่ยนชื่อ sheet1 เป็น sheet ที่เราจะใช้จริงก่อน move ไปที่ไฟล์ report สิครับ ผมยังเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า

หมายความว่าเราต้องเปลี่ยนชื่อ sheet 1 --> 'Sheet1'!B3:C16 เช่น 'Sep'!B3:C16 ถูกหรือไม่คะ
    ถ้าเช่นนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับการที่ต้องสร้าง chart ใหม่ คือ จากที่ถามไปข้างต้นไม่ต้องการสร้าง chart ใหม่ในทุกๆเดือนค่ะ เพราะ ใช้โครงสร้างข้อมูลเหมือนกันในทุกเดือน ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือไม่คะ

รวมทั้งได้ลองเปลี่ยนเป็น save ไฟล์ เป็น .xls แล้วนะคะ
    แต่เมื่อลอง move เข้าไปยัง excel ไฟล์อื่นซึ่งตั้งเป็น .xls เช่นกันเมื่อกด move แบบ copy
    จะได้ชื่อไฟล์เช่นเดียวกับต้นฉับบเช่น ชื่อไฟล์Report และ ไฟล์ที่ ผูกในกราฟก็คือ 'Report'!B3:C16 เช่นนี้ซึ่งสามารถใช้งานได้ตามปกติ
    แต่เมื่อ move แบบ copy เข้าไปอีกครั้งเป็น ชื่อไฟล์Report(2) และ ไฟล์ที่ ผูกในกราฟก็คือ 'Report'!B3:C16 ซึ่งจะไม่สามารถใช้งานchart ได้แล้ว เพราะชื่อไฟล์เป็น Report(2)

เรียนถาม
    1.ไม่ทราบว่าจะมีวิธีให้ chart ไม่ผูกกับชื่อไฟล์ หรือเปลี่ยนตามชื่อไฟล์ หรือใช้ตัวแปรกลาง หรือวิธีอื่นๆ จะมีหรือไม่คะ

vajaraphol
    Guest
    หมายความว่าเราต้องเปลี่ยนชื่อ sheet 1 --> 'Sheet1'!B3:C16 เช่น 'Sep'!B3:C16 ถูกหรือไม่คะ
    ถ้าเช่นนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับการที่ต้องสร้าง chart ใหม่ คือ จากที่ถามไปข้างต้นไม่ต้องการสร้าง chart ใหม่ในทุกๆเดือนค่ะ เพราะ ใช้โครงสร้างข้อมูลเหมือนกันในทุกเดือน ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือไม่คะ

--- เวลาเราเปลี่ยนชื่อ sheet สูตร data source ของ chart ก็จะเปลี่ยนชื่อ sheet ที่อ้างถึงให้ตามไปด้วย
    ก่อนที่เราจะย้ายไป sheet ใหม่เราก็เปลี่ยนเป็นชื่อ sheet ที่ไม่ซ้ำกับ sheet ที่มีอยู่เดิมในไฟล์ใหม่ที่จะย้ายเข้าไป
    Data ก็จะอ้างอิงจาก sheet ที่เราย้ายเข้าไปครับ

MusicAholic
    Guest
    Quote Originally Posted by Kesinee View Post
    ไม่ทราบว่าจะมีวิธีให้ chart ไม่ผูกกับชื่อไฟล์ หรือเปลี่ยนตามชื่อไฟล์ หรือใช้ตัวแปรกลาง หรือวิธีอื่นๆ จะมีหรือไม่คะ
    ผมคิดว่าต้องสร้างตารางคำนวณ ที่จะรับค่าตามเงื่อนไขที่เราตั้งไว้ครับ
    แล้วจึงส่งค่าในตารางคำนวณนี้ไปยัง Chart

อาจจะไม่จำเป็นต้องสร้างแฟ้มงานใหม่ ใช้ตางรางคำนวณ กับ Chart ชุดเดียวเ้ท่านั้น
    เปลี่ยนแค่ Source ก็น่าจะได้แล้วนะครับ