เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: นับจำนวน colum แล้วลบ column ที่เกินออก

pattarawut
    Guest

นับจำนวน colum แล้วลบ column ที่เกินออก

สวัสดี ครับ ทุกท่าน ผมมีเรื่องอยากปรึกษา ครับ ผมมีข้อมูลอยู่ชุดหนึ่ง ที่มีจำนวน column ที่ไม่เท่ากัน ในแต่ละ row ดังนั้น ผมจะมีวิธีการอย่างไร ในการที่จะทำให้ในแต่ละ row มี column ที่เท่ากัน

jojo
    Guest

เดานะครับ

ที่เห็นในตัวอย่าง เข้าใจว่าไม่เอาตัวเลข 11 และ 12
    คุณpattarawut ก็น่าจะลบ column ทั้ง 2 column นั้นทิ้งไปได้เลยนะครับ
    ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

jojo

pattarawut
    Guest
    ครับ ผมต้องการลบ column ทั้ง 2 column นั้น ออกไป แต่ ข้อมูลที่เป็น Name นั้น บางที่ก็มีจำนวน มาก ( > 1,000) และ column ที่เกินมานั้น มีความไม่แน่นอน บาง row ก็เกินมามาก บ้าง น้อยบ้าง ทำให้บางที ลบไม่หมด เพราะ ไม่รู้ว่า row ไหน มี column เกินมากขนาดไหน นะ ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ใช้สูตร CountA นับจำนวนเซลล์ที่ไม่ว่างในแต่ละบรรทัด จะได้จำนวน column ที่ใช้งานในบรรทัดนั้นครับ แต่มีข้อแม้ว่าห้ามมี column ที่เว้นว่างแทรกอยู่

jojo
    Guest

สำหรับ row ที่มีค่าว่าง หรือ 0

เรียน คุณ pattarawut ครับ

สำหรับกรณีที่เป็นบรรทัดที่มีค่าว่างแทรกอยู่แบบที่อาจารย์สมเกียรติเตือน น่าจะใช้สูตร array ในไฟล์ที่แนบมาหา column ที่อยู่ซ้ายสุดได้ครับ ลองดูคำอธิบายใน ไฟล์นะครับ

jojo

worachai_p
    Guest
    จากความต้องการที่คุณ pattarawut ต้องการ ผมมีข้อสงสัยว่าคุณ pattarawut จะเลือกที่จะลบคอลัมภ์ที่ n นั้นย่อมจะต้องดูด้วยไหมว่าข้อมูลในลัมภ์นั้นจะลบได้หรือลบไม่ได้ เช่น ไฟล์ที่แนบมาจะรู้ได้อย่างไรว่าต้องลบที่คอลัมภ์ที่ 11 , 12 ทำไมไม่ลบที่ 10 หรือ 9 แปลว่าต้องมีเงื่อนไขอื่นที่จะเป็นตัวตัดสินใจว่าจะลบที่คอลัมภ์ n

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ใช้สูตร CountA นับจำนวนเซลล์ที่ไม่ว่างในแต่ละบรรทัด จะได้จำนวน column ที่ใช้งานในบรรทัดนั้นครับ แต่มีข้อแม้ว่าห้ามมี column ที่เว้นว่างแทรกอยู่
    พอนับจำนวน column ได้แล้ว ให้สั่ง Data > Sort เรียงลำดับตามจำนวน column มากไปน้อย จะเห็นแนวของตารางที่เกินออกไปให้ลบทิ้งได้

pattarawut
    Guest
    ผมขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันตอบคำถามของผม และผมได้นำไปทดลองใช้งานทุกคำแนะนำ จนพบว่าวิธีของ อ.สมเกียรติ ง่าย และ สะดวก ในการใช้งานมาก ครับ
    ขอบคุณ ทุกท่าน ครับ