เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: เขียนโค้ดVBAยังไงให้คีย์ข้อมูลลงฟอร์มแล้วลงตาราง

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    kio2002
    Guest

เขียนโค้ดVBAยังไงให้คีย์ข้อมูลลงฟอร์มแล้วลงตาราง

เขียนโค้ด VBA ยังไงให้คีย์ข้อมูลลงฟอร์มแล้วบันทึกลงตารางครับ
    ผมได้เอารูปมาให้ดู ท่านจะได้เข้าใจตรงกันครับ

สิ่งที่ผมอยากรู้ก็คือ ผมจะคีย์ข้อมูล ลงในฟอร์มที่สร้างขึ้นมาแล้วให้มันบันทึกลง ตารางนี้ครับ
    1 คลิกปุ่มบันทึกข้อมูล แล้วคีย์ รหัสสินค้า ชื่อสินค้า จำนวน
    2 พอเราคีย์ข้อมมูลเสร็จแล้ว Enter Add ให้โปรแกรมมันคำนวณ ราคารวมให้ครับ
    3 พอเรา Enter บันทึกข้อมูล ให้โปรแกรมมันเอาข้อมูลทั้งหมดที่เราคีย์ลงไปและที่โปรแกรมคำนวณราคารวมให้ ลงตารางนี้ครับ
    4 แล้วให้โปรแกรมมันลงลำดับที่ให้ด้วยครับ อย่างเช่น 1, 2, 3 ไปเรื่อยๆ
    5 พอเรา Enter บันทึกข้อมูล เสร็จแล้ว ให้ฟอร์มบันทึกข้อมูลมันเปิดขึ้นมาใหม่ครับ แล้วเราก็จะบันทึกข้อมูลต่อไป
    คืออันนี้อยากรู้จริงๆครับ ท่านช่วยเขียนโค้ดตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ
    ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    UserForm เป็นเครื่องมือที่เกิดมาสมัยที่ยังไม่มี Data Validation / Conditional Formatting
    ทำให้การใช้งานต้องเขียนรหัสควบคุมยุ่งยากพอควร
    ผมจะไม่ใช้ UserForm แล้วครับ แต่จะใช้ตารางสำหรับบันทึกค่าแทน

ดูตัวอย่างนี้ สามารถใช้บันทึก ค้นหา และแก้ไขได้ด้วย

รหัสที่ใช้ก็สั้นๆ มีเพียงเท่านี้

Sub SendData()
    ActiveSheet.Unprotect ("forall")
    MyChoice = MsgBox("ต้องการบันทึกหรือไม่", vbYesNo + vbDefaultButton2)
    If MyChoice = vbYes Then
    MyVar = [Source]
    [Target] = MyVar

End If
    Application.Goto Reference:="Old"
    Selection.Copy
    Application.Goto Reference:="Origin"
    Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteFormulas
    Application.Goto Reference:="Home"
    ActiveSheet.Protect ("forall")
    End Sub

n_nipac
    Guest
    พอดีกำลังสนใจเรื่องประมาณนี้เหมือนกันค่ะ

อยากทราบว่ามีเรื่องอื่นๆของอาจารย์อีกใหมคะ เห็นชื่อเรื่อง Tip14 แปลว่าต้องมีอื่นด้วยหรือปล่าวค่ะ จะได้ลองหาอ่านมาเป็นความรู้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    UserForm เป็นเครื่องมือที่เกิดมาสมัยที่ยังไม่มี Data Validation / Conditional Formatting
    ทำให้การใช้งานต้องเขียนรหัสควบคุมยุ่งยากพอควร
    ผมจะไม่ใช้ UserForm แล้วครับ แต่จะใช้ตารางสำหรับบันทึกค่าแทน

ดูตัวอย่างนี้ สามารถใช้บันทึก ค้นหา และแก้ไขได้ด้วย

รหัสที่ใช้ก็สั้นๆ มีเพียงเท่านี้

Sub SendData()
    ActiveSheet.Unprotect ("forall")
    MyChoice = MsgBox("ต้องการบันทึกหรือไม่", vbYesNo + vbDefaultButton2)
    If MyChoice = vbYes Then
    MyVar = [Source]
    [Target] = MyVar

End If
    Application.Goto Reference:="Old"
    Selection.Copy
    Application.Goto Reference:="Origin"
    Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteFormulas
    Application.Goto Reference:="Home"
    ActiveSheet.Protect ("forall")
    End Sub

สมเกียรติ
    Guest
    ชื่อแฟ้มเรียงตามลำดับตัวอย่างที่สร้างกันตอนฝึกอบรมครับ ไม่มีบนเว็บ

tw_eg
    Guest

Post อาจารย์ครับผมกำหนดtargetแบบในตัวอย่างไม่ได้

อาจารย์ครับผมกำหนดtargetแบบในตัวอย่างไม่ได้ ช่วยบอกผมหน่อยครับผม งานผมเหลือแค่นี้ก้อเสร็จแล้วครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ในตัวอย่างใช้งานได้อยู่แล้วครับ

ที่ว่าไม่ได้คือตรงไหน คุณทำอะไรไปแล้วบ้าง
    แฟ้มที่แนบมาไม่เห็นสิ่งที่คุณทำเลย

ผมปิดกระทู้นี้ ขอให้ตั้งกระทู้ใหม่ เขียนให้ชัดเจน

Tags for this Thread