เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: เลือก Custom Views โดย VBA

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    MusicAholic
    Guest

เลือก Custom Views โดย VBA

ผมต้องการให้ User เลือกรหัสพนักงานของตนเอง
    แล้วก็จะแสดงหน้า Custom Views ที่ตั้งเป็นเลขรหัสของพนักงานแต่ละคนไว้ครับ
    โดยที่ User ไม่ต้องเลือกจาก Menubar
    แต่ติดปัญหาตรงที่ผมไม่สามารถนำ Range Name ที่ตั้งเป็นเซลล์รับค่าของรหัสมาแทนใน code ได้ครับ
    PHP Code:
    ActiveWorkbook.CustomViews "[YourID]".Show 

อรวีร์
    Guest

Smile

ลองแบบนี้ค่ะ ว่าได้ไหม(อรวีร์ก็ไม่เคยใช้ CustomViews)
    ActiveWorkbook
    .CustomViews(Range("YourID")).Show

อรวีร์
    Guest

Smile

หรือแบบนี้ค่ะ
    ActiveWorkbook.CustomViews([YourID]).Show

MusicAholic
    Guest
    ถ้าใช้ Range Name ยังทำไม่ได้ครับ
    แต่ถ้าใช้ค่าในเซลล์โดยตรงกลับทำได้ครับ
    PHP Code:
    ActiveWorkbook.CustomViews(Range("B2").Value).Show 

อรวีร์
    Guest

Smile

ลอง Msgbox Range("YourID").Count
    ดูหน่อยค่ะว่าได้เลข 1 หรือไม่คะ

และลอง
    Msgbox Range("YourID").Address
    ดูว่าอ้างถึง Cells ไหนคะ

สมเกียรติ
    Guest
    ใช้รหัสตามนี้ครับ

Sub ViewShow()
    MyVar = [ViewKey]
    ActiveWorkbook.CustomViews(MyVar).Show
    End Sub

ViewKey เป็นชื่อเซลล์ที่ใช้กรอกรหัส

MusicAholic
    Guest
    Msgbox Range("YourID").Count เท่ากับ 1 ครับ
    Msgbox Range("YourID").Address เท่ากับ $B$2

Private Sub Workbook_Open()
    [YourID] = Application.InputBox("Your ID", "Authority Only", [YourID], , , , , 3)
    ActiveWorkbook.CustomViews([YourID]).Show
    End Sub

ผมใช้ code นี้อยู่ครับ แต่ถ้ารหัสเป็นตัวเลข สามารถทำงานได้
    แต่ถ้าเป็นตัวอักษรยังติด error อยู่ครับ