เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: การรวม Column

walai-poo
    Guest

การรวม Column

รบกวนผู้รู้ช่วย แนะนำ สูตร ในการรวม Column ที่เร็วกว่า วิธีใช้ & ให้หน่อยค่ะ (ตามเอกสารแนบค่ะ)
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by walai-poo View Post
    รบกวนผู้รู้ช่วย แนะนำ สูตร ในการรวม Column ที่เร็วกว่า วิธีใช้ & ให้หน่อยค่ะ (ตามเอกสารแนบค่ะ)
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ทำไมต้องหาวิธีใหม่ด้วยครับ ใช้ & ก็ง่ายแล้วนี่ครับเขียนสูตรทีเดียว แล้วก็ก็อปปี้ไปก็ง่ายแล้วนี่ครับ

walai-poo
    Guest
    Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    ทำไมต้องหาวิธีใหม่ด้วยครับ ใช้ & ก็ง่ายแล้วนี่ครับเขียนสูตรทีเดียว แล้วก็ก็อปปี้ไปก็ง่ายแล้วนี่ครับ

เรียน คุณ pichartyapan
    เพราะว่า Group ใน Column A มีอยู่เยอะค่ะ ถ้าเช่นนั้นก็ต้อง เขียน สูตร โดยการ ล็อคค่าที่ Column A และใส่ & ที่ Column B ทุกครั้งแล้ว Copy ลงมา
    เลย อยากถามผู้รู้ว่า มีวิธีอื่นที่จะสามารถทำได้เร็วกว่านี้หรือไม่ เช่น ใส่ สูตรที่เดียวทำให้ Group ใน Column A ทุกตัว รวม กับ Column B ทุกตัวได้เลยน่ะคะ
    เพราะว่า ต้องทำแบบนี้ เป็น 100 sheet A4 เลยน่ะคะ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าทุกชีทมีโครงสร้างตำแหน่งข้อมูลตรงกัน ให้ทำพร้อมกันทุกชีทแบบ Group ครับ
    เริ่มจากเลือกชีทแรกที่ต้องการแล้วกดปุ่ม Shift แล้วคลิกชีทสุดท้าย จะพบว่ามีคำว่า Group ต่อท้ายชื่อแฟ้ม
    ทุกอย่างที่ทำในชีทแรกจะมีผลกระทบกับทุกชีทให้เอง

พอทำเสร็จแล้วให้คลิกออกไปที่ชีทอื่นเพื่อเลิกใช้งานแบบ Group

แต่ถ้าโครงสร้างแต่ละชีทไม่ตรงกัน ก็ใช้ไม่ได้ ถือว่าเป็นผลจากการออกแบบแฟ้มไม่เป็นตั้งแต่แรก

walai-poo
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ถ้าทุกชีทมีโครงสร้างตำแหน่งข้อมูลตรงกัน ให้ทำพร้อมกันทุกชีทแบบ Group ครับ
    เริ่มจากเลือกชีทแรกที่ต้องการแล้วกดปุ่ม Shift แล้วคลิกชีทสุดท้าย จะพบว่ามีคำว่า Group ต่อท้ายชื่อแฟ้ม
    ทุกอย่างที่ทำในชีทแรกจะมีผลกระทบกับทุกชีทให้เอง

พอทำเสร็จแล้วให้คลิกออกไปที่ชีทอื่นเพื่อเลิกใช้งานแบบ Group

แต่ถ้าโครงสร้างแต่ละชีทไม่ตรงกัน ก็ใช้ไม่ได้ ถือว่าเป็นผลจากการออกแบบแฟ้มไม่เป็นตั้งแต่แรก

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ ที่ช่วยแนะนำ จะลองไปปรับโครงสร้างแต่ละชีทให้เหมือนกันค่ะ เพราะโครงสร้างชีท ไม่เหมือนกันค่ะ

อรวีร์
    Guest

Smile

อรวีร์แนบแฟ้มตัวอย่างการใส่สูตรที่ D3 และ E3 เพื่อ Copy ไปลงบริเวณอื่นทั้งหมดค่ะ
    D3 = IF(ISBLANK(OFFSET($A$3,COLUMN()/2-2,0)),"",OFFSET($A$3,COLUMN()/2-2,0) & $B3)
    E3 = IF(LEN(D3)=0,"",$C3)

walai-poo
    Guest
    Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    อรวีร์แนบแฟ้มตัวอย่างการใส่สูตรที่ D3 และ E3 เพื่อ Copy ไปลงบริเวณอื่นทั้งหมดค่ะ
    D3 = IF(ISBLANK(OFFSET($A$3,COLUMN()/2-2,0)),"",OFFSET($A$3,COLUMN()/2-2,0) & $B3)
    E3 = IF(LEN(D3)=0,"",$C3)

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณอรวีร์ สามารถนำไปใช้ได้เลยค่ะ
    ขอบคุณจริง ๆ :yesnod: