เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: Vlookup แล้วเกิด Error ครับ

HS8MQM
    Guest

Vlookup แล้วเกิด Error ครับ

ตาม File แนบนะครับ
    - ด้วย ต้องปรับตัวเลขให้เป็นทศนิยม 2 ตำแหน่ง โดย ใช้ Roundup
    - แล้ว Vlookup ตัวเลขดังกล่าว ดึงค่าจากตารางออกมาใส่ ปรากฎว่าเกิด Error เป็นบางค่าครับ
    - ต่อมาใช้ Round ปัดทศนิยม กลับไม่พบ Error ครับ
    จึงอยากจะสอบถาม สาเหตุ ทำไมถึงเกิด Error ครับ (จริงๆ แล้วสามารถใช้ข้อมูลการปัดขึ้น หรือปัดลง ก็ได้ เพียงแต่อยากได้ 2 ตำแหน่งครับ)
    ขอบคุณมากครับ
    อัฑฒ์

เอก
    Guest
    ถ้าในชีทงานเดิมที่ P9 ให้แก้สูตรเป็น =VLOOKUP(ROUNDUP(J9,2),Q:R,2,0)
    แต่จากการที่ผมลองทำความเข้าใจคร่าวๆ ถึงลักษณะการนำไปใช้งานของคุณ ผมเห็นว่ามีข้อมูลหลายคอลัมน์เหมือนกับว่า ไม่จำเป็นต้องใช้ และการ VLOOKUP ก็สามารถใช้ค่าจากตารางได้ ผมจึงลองแก้ไขใหม่ดังไฟล์แนบ

HS8MQM
    Guest

ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณเอกมากครับ
    ตามที่คุณเอกแนะนำมาใช้ได้ดีเลยครับ ผมเองก็นึกไม่ถึงเหมือนกัน
    แต่ยังติดใจอยู่ครับ
    ตามที่ใช้สูตร =VLOOKUP(ROUNDUP(J9,2),Q:R,2,0)
    ดังนั้นจึง VLOOKUP(ROUNDUP(ROUNDUP(2.3476,2),2),Q:R,2,0) จึงไม่เกิด Error
    เพื่อหาค่า 2.35 แล้วส่งค่ากลับใน Column R กลับ
    ไม่เข้าใจ ทำไม ถึงเกิด Error บางค่าเท่านั้นครับ เมื่อใช้ ROUNDUP 2 ครั้ง จึงจะ Vlookup โดยไม่เกิด Error ได้
    อยากทำความเข้าใจ เผื่อว่าอนาคต เกิดปัญหาในลักษณะเช่นนี้ จะได้แก้เองได้ครับ
    ขอบคุณครับ
    อัฑฒ์

สมเกียรติ
    Guest
    RoundUP จะปัดขึ้น ถ้าทศนิยมหลักอื่นๆถัดไป ไม่ว่าหลักใดมีค่ามากกว่า 0
    แต่
    Round จะปัดขึ้น ถ้าทศนิยมหลักถัดไปมีค่ามากกว่าหรือเท่ากับ 5 ครับ

เช่น 2.17005
    RoundUP( 2.17005,2 ) = 2.18
    Round( 2.17005,2 ) = 2.17

ดังนั้น ต้องเลือกให้ถูกต้องตามที่ต้องการก่อนครับ