เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 15 of 15

Thread: ต้องการหารหัส VBA แสดงชื่อของเซลล์

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by PichaiTC View Post
    ขอโทษนะครับ ยังไม่เข้าใจจริงๆ
    ผมกลับรู้สึกว่า code ของอาจารย์ ก็น่าจะใช้งานได้ดีอยู่แล้ว แต่อาจาย์กลับว่าอยากได้อีกแบบแทน ผมเลยตีความจนไปไม่ถูกเหมือนกัน
    ใช่ครับใช้งานได้อยู่แล้ว เพียงแต่รู้สึกว่าน่าจะมีทางที่ลัดสั้นกว่านี้อยู่อีก

แทนที่ต้องหา address น่าจะเอาชื่อของเซลล์ Target มาตรวจสอบเลยว่าตรงกับชื่อของเซลล์ที่ใช้ทำงานหรือไม่
    ผมลองค้นหาจาก google ก็ไม่มีทางอื่นอีก เลยยกปัญหาที่คิดกันไม่ออกมาให้คิดกัน(ไม่ออก)อีกครับ

ทำไม Microsoft จึงไม่สร้างสูตรให้คิดย้อนหาชื่อของเซลล์ไว้บ้าง
    มีแต่ตั้งชื่อให้กับเซลล์

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by neang View Post
    ผมลอง code ตามนี้นะครับ คือ ผมกำหนด Name ชื่อว่า goal range คือ A1 จะได้ว่า names ชื่อ goal มีแค่cell A1 ครับ
    Code:
    Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)    
    If Target.Address = Range(Application.Names("goal").Value).Address Then MsgBox "hello"
    End Sub
    ไม่ทราบตรงกับความต้องการหรือไม่นะครับ ^^
    ไม่เอา address ครับ แบบนี้ปกติทำได้อยู่แล้ว
    ถ้าคิดทางอื่นไม่ได้ ก็คงต้องใช้ address กันต่อไป

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by vajra View Post
    Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
    For Each i In Application.Names
    If InStr(i, Target.Address) > 0 Then MsgBox i.Name
    Next
    End Sub
    ขอบคุณครับ แต่ไม่อยากใช้ address

อรวีร์
    Guest

Smile

MsgBox Range("A1").Name.NameLocal

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    MsgBox Range("A1").Name.NameLocal
    ขอบคุณครับ ใช้งานได้แล้ว

ในแฟ้มแนบผมใช้ GoalSeek คิดย้อนหาตัวเลขที่มาคูณกันเป็นตัวเลขคำตอบที่ต้องการในเซลล์ New

เมื่อพิมพ์ตัวเลขใหม่ลงไปใน New แล้ว ต้องการให้เป็น Event กระตุ้นให้ GoalSeek ทำงานเองครับ

ผมใช้ Event ตามนี้

On Error GoTo Myline
    If Target.Name.NameLocal = "New" Then
    RunSeek
    MsgBox "GoalSeek Done"
    End If
    End
    Myline:
    MsgBox "Do Nothing"

End Sub

ต้องดัก error ไว้ก่อนเพราะถ้าใช้เซลล์อื่นๆที่ไม่ใช่ New จะเกิด error ขึ้นมา

มีทางอื่นที่ลัดสั้นกว่านี้อีกไหมครับ หรือจะใช้ event อื่นดี :toetap05:

Tags for this Thread