เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ต้องการหารหัส VBA แสดงชื่อของเซลล์

สมเกียรติ
    Guest

ต้องการหารหัส VBA แสดงชื่อของเซลล์

สวัสดีครับ

สมมติว่า เราตั้งชื่อเซลล์ A1 ว่า "Goal"

จะหาว่าเซลล์ A1 มีชื่อว่าอะไร ได้อย่างไรด้วย VBA

ขอบคุณครับ

gaka
    Guest
    ผมทำเป็น ฟังชั่นหาออกมาครับ
    เอา range() ไปครอบมันเลยก็ได้ชือออกมาเหมือนกัน
    ขอลบออกเพราะมันทำงานไม่ได้ ทำไมเดี่ยวรันผ่านเดี๋ยวไม่ผ่าน งง

neang
    Guest
    สวัสดีครับ
    ตามความเข้าใจของผม คืออาจารย์ต้องการหา ว่า cellใดๆเพียง1cell อยู่ใน name ใด
    ผมได้ลองเขียน vba เป็น function ดังนี้ครับ
    Code:
    Function NameFromCell(Getrange As Range)    Dim i As Integer
        Dim namerange As Range
        Dim Elerange As Range
        For i = 1 To Workbooks.Application.Names.Count
            Set namerange = Range(Workbooks.Application.Names(i).Value)
            For Each Elerange In namerange
                If Elerange.Address = Getrange.Address Then
                    NameFromCell = Workbooks.Application.Names(i).Name
                    Exit Function
                End If
            Next
        Next
    End Function
    ขั้นตอน ที่1 คือเราต้องกำหนด range ของแต่ละname ไว้ตัวแปล range ก่อนโดยอาศัย for next วนloop ทุกname ครับ
    แล้ว set ค่า rangeของ name ไว้ตัวแปร แต่ละืnames

ขั้นตอนที่ 2 คืออาศัย for each หาค่า range ใน rangeของname แต่ละตัว

ขั้นตอนที่ 3 เปรียบเทียบaddress ที่เราต้องการหา กับ rangeที่อยู่ในName ใดๆ ว่าตรงกันหรือยัง ถ้าตรงก็แสดงชื่อ name นั้นครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้จะได้ตรงกับคำตอบหรือไม่นะครับ ^^ ขออภัยด้วยถ้าผิดพลาดนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ที่มาของคำถามเกิดจากการใช้ Event ตามนี้ครับ

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
    อยากตรวจสอบ Target ว่าเป็นเซลล์ที่ตั้งชื่อไว้ตามนั้นหรือไม่ ถ้าใช่จึงทำงานต่อ
    End Sub

ตอนนี้คิดออกมาได้แต่เพียงใช้ address ตรวจสอบว่าตรงกับ address ของชื่อ New ที่ตั้งไว้ ตามนี้ครับ

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
    If Target.Address = Range("New").Address Then
    RunMyCode
    End If
    End Sub

ไม่อยากใช้การตรวจสอบ intersect ด้วยครับ ถ้าใช้แบบคุณ neang ยาวทีเดียว น่าจะมีวิธีสั้นๆ :toetap05:

vajra
    Guest
    ขออภัย

PichaiTC
    Guest
    ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ
    ขอยืนยันความเข้าใจหน่อยครับ
    1. จะมีการตั้ง ชื่อ ไว้หลาย ชื่อ ใน sheet?
    2. แต่ละชื่อ จะอ้างอิงถึงแค่ 1 cell ?
    3. เมื่อเลือกที่ cell ที่มีการตั้ง ชื่อ ไว้ จะทำงานแตกต่างกันไปตาม ชื่อ ที่ตั้งไว้ ?
    4. ไม่มีการแสดงชื่อกำกับ เช่น ข้อความใน A1 = "Goal" แล้ว B1 ตั้ง ชื่อ ว่า Goal ?

สมเกียรติ
    Guest
    ขอแบบง่ายๆก่อนครับ ในแฟ้มมีแค่ชื่อเดียว ที่เซลล์เดียว A1 ตั้งชื่อว่า New
    เซลล์ A1 มีค่าใดๆหรือไม่มีค่าก็ได้ครับ

แทนที่จะใช้รหัสตามแฟ้มแนบนี้ อยากให้แสดง MsgBox เมื่อเซลล์ A1 มีค่าเปลี่ยนไป

If Target.Address = Range("New").Address Then
    MsgBox "Hello"
    End If
    End Sub

ส่วนที่เป็นสีแดง ผมอยากหารหัสที่ใช้ตรวจสอบว่า A1 มีชื่อว่า New แทนครับ

ผมลองแบบนี้แล้วไม่ทำงาน

If Target.Names.Name = "New" Then
    End If
    End Sub

PichaiTC
    Guest
    ขอโทษนะครับ ยังไม่เข้าใจจริงๆ
    ผมกลับรู้สึกว่า code ของอาจารย์ ก็น่าจะใช้งานได้ดีอยู่แล้ว แต่อาจาย์กลับว่าอยากได้อีกแบบแทน ผมเลยตีความจนไปไม่ถูกเหมือนกัน

vajra
    Guest
    For Each i In Application.Names
    If InStr(i, Target.Address) > 0 Then MsgBox i.Name
    Next
    End Sub

neang
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ขอแบบง่ายๆก่อนครับ ในแฟ้มมีแค่ชื่อเดียว ที่เซลล์เดียว A1 ตั้งชื่อว่า New
    เซลล์ A1 มีค่าใดๆหรือไม่มีค่าก็ได้ครับ

แทนที่จะใช้รหัสตามแฟ้มแนบนี้ อยากให้แสดง MsgBox เมื่อเซลล์ A1 มีค่าเปลี่ยนไป

End If
    End Sub

ส่วนที่เป็นสีแดง ผมอยากหารหัสที่ใช้ตรวจสอบว่า A1 มีชื่อว่า New แทนครับ

ผมลองแบบนี้แล้วไม่ทำงาน

If Target.Names.Name = "New" Then
    End If
    End Sub
    ผมลอง code ตามนี้นะครับ คือ ผมกำหนด Name ชื่อว่า goal range คือ A1 จะได้ว่า names ชื่อ goal มีแค่cell A1 ครับ
    Code:
    If Target.Address = Range(Application.Names("goal").Value).Address Then MsgBox "hello"
    End Sub
    ไม่ทราบตรงกับความต้องการหรือไม่นะครับ ^^

Tags for this Thread