เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: สูตร MIN ที่ไม่เอาค่า 0

NomYi
    Guest

สูตร MIN ที่ไม่เอาค่า 0

สวัสดีครับ คือ ตอนนี้ผมมีปัญหาที่ว่า จะใช้สูตร MIN หาค่าต่ำสุดแต่ไม่เอา 0 ครับ มีวิธีไหนบ้างหรือเปล่าครับ นอกจาก ตามไปลบเซลล์ที่มีค่า 0 ให้เป็นเซลล์วว่างให้หมด (มันแยะมากๆ เลยครับเพราะหลายแถวหลายคอลัมภ์ครับ) รบกวนเพื่อนๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    สมมติว่าไม่มีค่าลบ
    Small ใช้หาค่าเรียงลำดับจากน้อยไปมาก
    กรณีที่เลขมี 0 อยู่ด้วยเสมอ
    ถ้า 0 คือเลขน้อยที่สุดต้องเป็นลำดับที่หนึ่ง
    ดังนั้นเราหาลำดับที่ 2 ที่มากกว่า 0 ถัดไป
    =Small(NumRange,2)
    แต่ถ้าเกิดไม่มี 0 หรือมี 0 หลายเซลล์ จะหาค่าพลาด

หรือใช้ Array ครับ
    {=Min(If(NumRange>0,NumRange))}

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    สมมติว่าไม่มีค่าลบ
    Floor ใช้หาค่าเรียงลำดับจากน้อยไปมาก
    กรณีที่เลขมี 0 อยู่ด้วยเสมอ
    ถ้า 0 คือเลขน้อยที่สุดต้องเป็นลำดับที่หนึ่ง
    ดังนั้นเราหาลำดับที่ 2 ที่มากกว่า 0 ถัดไป
    =Floor(NumRange,2)
    แต่ถ้าเกิดไม่มี 0 จะหาค่าพลาด

หรือใช้ Array ครับ
    {=Min(If(NumRange>0,NumRange))}
    ขออนุญาต อ.สมเกียรตินะครับ ด้วยความเคารพ
    ฟังก์ชัน Floor ใช้สำหรับปัดเศษไม่ใช่หรือครับ (ตรงข้ามกับ Ceiling) ส่วนการหาลำดับที่เรียงจากน้อยไปมาก น่าจะเป็นฟังก์ชัน Small (ตรงข้ามกับ Large) แต่อย่างไรก็ตาม ถึงแม้จะใช้ฟังก์ชัน Small ถ้าหากข้อมูลมีค่า 0 มากกว่าหนึ่งค่า การใช้ =Small(NumRange,2) ก็ยังได้ค่า 0 เหมือนกัน

แต่สำหรับสูตร Array ที่ อ.สมเกียรติแนะนำนั้น ใช้ได้ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ดีใจและต้องขอบคุณมากครับที่แย้งมา วันนี้ผมเพี้ยนไปหน่อย กำลังคิดถึงสูตรที่ทำงานตรงกันข้ามกัน นึกถึงเพดาน Ceiling แล้วนึกถึงพื้น Floor ว่าทำงานตรงข้ามกัน แล้วตอบไปเลยโดยนึกไปว่าทำงานได้ ทั้งๆที่ต้องคิดถึงเล็ก Small กับใหญ่ Large ที่ทำงานตรงข้ามกันที่เป็นสูตรที่ถูกต้อง

เวลาถูกคนอื่นเรียกว่าเป็นครูอาจารย์แล้วถ้าตัวเองเผลอบอกอะไรที่ไม่สมควรไป ส่วนใหญ่ลูกศิษย์หรือคนอื่นๆจะไม่กล้าแย้ง เลยทำให้ครูยิ่งผิดต่อไปเรื่อยๆ แต่ที่สังเกตมาหลายครั้งคือ ถ้าผมสอนอะไรที่ผิดไปแล้วถูกจับผิดได้ มักทำให้ลูกศิษย์จำความผิดของครูได้ขึ้นใจ จำได้ชัดดีกว่าความผิดของตัวลูกศิษย์เองเสียอีก

ผมเองนี่ชอบให้คนอื่นแย้งกลับมามากๆครับ ผมจะได้ฉลาดขึ้นกว่าเดิมด้วย คราวนี้ได้ทีได้ใช้รูป ได้อย่างเต็มที่สักที

ย้ำอีกครั้งครับว่า Small(NumRange,2) ซึ่งยังไม่เหมาะที่จะใช้สูตรนี้อยู่ดีเพราะต้องมี 0 แค่ตัวเดียวจึงจะใช้ได้ ดังนั้นใช้ Array Min IF เหมาะกว่าครับ

NomYi
    Guest
    OK ครับ ผมใช้สูตร array แล้วใช้ได้ครับ ขอบคุณทั้งอ.สมเกียรติและคุณเอกมากครับ