เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: หาผมรวมโดยยึดเงื่อนไขตามเลขที่ invoice

ekachai_isuan
    Guest

หาผมรวมโดยยึดเงื่อนไขตามเลขที่ invoice

ผมต้องการหาผมรวม โดยยึดเงื่อนไขตามเลขที่ invoice ครับ คือ ถ้าเลขที่ invoice เหมือนกันให้ทำการ รวมค่าออกมา โดยการสร้างสูตรไว้ที่ Column ยอดรวม2 และให้ทำการรวมยอดไว้ที่ ยอดรวม 2 ใน แถวสุดท้ายของ เลขที่ invoice นะครับ ผมได้แนบไฟล์มาด้วยรบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ผมทำมาให้ดู 2 วิธี

วิธีแรก ใช้สูตร SumiF หายอดรวมสะสมไปเรื่อยๆ จากนั้นใช้ Conditional Formatting ซ่อนยอดรวมที่ไม่ใช่ invoice รายการสุดท้าย

วิธีที่สอง ใช้สูตรที่ใช้ใน Conditional Formatting มารวมไว้กับ SumIf
    =IF(COUNTIF($B$11:B11,B11)<>COUNTIF($B$11:$B$14,B11),0,SUMIF($B$11:$B$14,B11,$C$11:$C$14))

โดยสูตรส่วนของ COUNTIF($B$11:B11,B11)<>COUNTIF($B$11:$B$14,B11) ทำหน้าที่ตรวจสอบโดยการนับ invoice แต่ละรายการว่าไม่เท่ากับจำนวน invoice เลขนั้นทั้งหมดที่มีใช่ไหม

ekachai_isuan
    Guest
    ขอบคุณ อ.สมเกียรติมากครับ สำหรับคำตอบ ได้ความรู้เกี่ยวกับสูตรขึ้นมาอีก 1 อย่าง และนำไปใช้พัฒนาในชิ้นงานได้ด้วย ขอบคุณครับ