เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: ขอถามการใส่สูตร ISERROR ไม่ให้แสดง#NUM! ค่ะ

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    skya7
    Guest

ขอถามการใส่สูตร ISERROR ไม่ให้แสดง#NUM! ค่ะ

สูตรอย่างนี้ใส่ ISERROR ยังไงค่ะ
    IF(ROWS($D$1313)>$A$12,"",INDEX(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100,SMALL(IF(ข้อมูลDR!$A$3:$A$100=$A$12,ROW(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100)-ROW(ข้อมูลDR!$B$3)+1),ROWS($D$1313))))
    ใส่ไม่ถูกค่ะ ขอบคุณค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by skya7 View Post
    IF(ROWS($D$1313)>$A$12,"",INDEX(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100,SMALL(IF(ข้อมูลDR!$A$3:$A$100=$A$12,ROW(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100)-ROW(ข้อมูลDR!$B$3)+1),ROWS($D$1313))))
    ควรยกตัวอย่างที่ใช้สูตรนี้แนบมาดูกันครับ

แต่เท่าที่ดู สูตรที่ยกมานี้มีส่วนของ ROW(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100)-ROW(ข้อมูลDR!$B$3)+1 ทำให้ซับซ้อนโดยไม่จำเป็น ซึ่งถ้าเรามีเลขลำดับเรียงไว้จาก 1,2,3, จะทำให้สูตรสั้นลงอีกมาก

หรือใช้สูตร Row(Indirect("1:"&Rows(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100))) น่าจะทำงานได้เร็วกว่า ROW(ข้อมูลDR!$B$3:$B$100)-ROW(ข้อมูลDR!$B$3)+1
    ดูคำอธิบายสูตร Row Indirect ได้จาก
    http://www.excelexperttraining.com/b...es/z000783.php

การซ้อน Index ไว้ในสูตร แม้ทำให้สูตรทำงานลัดได้ แต่จะทำให้เราอดเห็นผลลัพธ์ของ Small IF ว่าคืนค่าเป็นตำแหน่งเลขที่รายการอะไรให้บ้าง และหากต้องการปรับค่า Error สูตรก็จะยาวขึ้นอีกมาก

สูตรที่ผมใช้ Small IF ช่วยคำนวณ จะใช้กับการหาเลขลำดับของรายการที่ซ้ำ กับ Unique ครับ เมื่อหาตำแหน่งรายการได้แล้วจะใช้ If IsError ช่วยปรับค่าเพื่อนำไปใช้ร่วมกับ Index

ดูได้จาก
    http://www.excelexperttraining.com/f...tent.php?r=545
    http://www.excelexperttraining.com/f...tent.php?r=546

skya7
    Guest

ขอบแนบไฟล์ตัวอย่างให้ดูนะค่ะ

ลองใส่ดูแล้วก็ทำไม่ได้นะค่ะ ตามไฟล์แนบ รบกวนหน่อยนะค่ะ เพราะว่าต้องรีบใช้นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

bank9597
    Guest
    :smile: ไม่เห็นไฟล์แนบครับ

skya7
    Guest
    ขออภัยค่ะ แนบใหม่แล้วค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

Jewy Lee
    Guest

รบกวน

Quote Originally Posted by skya7 View Post
    ขออภัยค่ะ แนบใหม่แล้วค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ
    เรียน คุณ Skya7

คอนเซปต์ที่คุณ skya7 ทำจาก สมุดรายวันทั่วไป มาแยกประเภท
    ตรงกับที่ดิฉันอยากได้มาทดลองใช้
    แต่เนื่องจากตัวเองไม่เก่งด่านนี้ และไม่สะดวกที่จะมาเริ่มเรียน
    จึงอยากขอความอนุเคราะห์ข้อมูล คะ

ขอบพระคุณมาก

สมเกียรติ
    Guest
    กระทู้นี้เก่ามากครับ คงติดตามกันยาก

bank9597
    Guest
    ยอมรับว่าเห็นสูตรแล้ว ปวดตา เพราะตาลาย ยาวยืดไปไหนครับ ฮ่าๆ

ผมปรับสูตรใหม่ให้แล้วน่ะครับ ไม่ต้องไปดักกับ ISNA หรือ ISERROR ให้สูตรยาวเพิ่มไปอีก

ลองตามนี้ดูครับ

ที่ D3 คีย์
    =IF(ROWS($D$33)>$B$2,"",INDEX(ข้อมูลDR!B$3:B$25,SMALL(IF(ข้อมูลDR!$A$3:$A$259=$A$2,ROW(ข้อมูลDR!$B$3:$B$25)-ROW(ข้อมูลDR!$A$3)+1),ROWS($D$33))))

กด Ctrl+Shift+Enter คัดลอกไปทางขวามือถึงคอลัมน์ E แล้วลากลงมาให้สุดหน้าที่ 1

ที่ D13 คีย์ =IF(ROWS($D$1313)>$B$12,"",INDEX(ข้อมูลDR!B$3:B$25,SMALL(IF(ข้อมูลDR!$A$3:$A$259=$A$12,ROW(ข้อมูลDR!$B$3:$B$25)-ROW(ข้อมูลDR!$A$3)+1),ROWS($D$1313))))

กด Ctrl+Shift+Enter คัดลอกไปทางขวามือถึงคอลัมน์ E แล้วลากลงมาให้สุดหน้าที่ 2

หรือดูตามไฟล์แนบครับ

ในเรื่องของความเร็วในการคำนวน หากผู้ถามมีข้อมูลไม่มากนัก ก็สามารถปรับใช้สูตรเดิมได้ครับ แต่อาจจะต้องเพิ่มสูตรยาวเพราะการดักพวก Error ต่างๆ สำหรับสูตรที่ผมให้ไปนั้น สามารถใช้งานได้ดีถึงแม้ข้อมูลจะเยอะก็ตาม เพราะไม่ได้คำนวนทุกครั้งที่ข้อมูลมีการเปลี่ยนแปลง เนื่่องจากไม่มีคุณสมบัตืเป็นสูตร Volatile Function ครับ

skya7
    Guest

Red face

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ลองปรับเองอยู่ตั้งนานก็ยังไม่ได้ เลยต้อง Sum ตัวเลขกับมือเองค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

skya7
    Guest

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

คือ ลองเอาสูตรตัวนีไปใช้กับงานอื่น คือ ลงบัญชีสมุดรายวันทั่วไป และให้มันผ่านแยกประเภทโดยอัตโนมัติค่ะ แต่มันดึงข้อมูลไม่ถูกต้องมาไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรค่
    ขั้นตอนคือ
    1 บันทึกรายวันทั่วไป ทั้งด้าน Dr. และ Cr. เช่น วันที่ 1 DR.เงินสด CR.ลูกหนี้ วันที่ 2 DR.ขาย CR.เงินสด
    2 และต้องการให้ชื่อบัญชี เงินสด ทั้งด้านเดบิต ในวันที่ 1 และเครดิตในวันที่ 2 จำนวนเงินและวันที่ ผ่านรายการไปยังแยกประเภทโดยใช้สูตรอัตโนมัติ โดยที่เราไม่ต้องพิมพ์เอง และให้ถูกต้องทั้งทางด้าน DR. และCR. ค่ะ
    แต่ว่าลองประยุกใช้สูตรแต่ข้อมูลผ่านรายการไปแยกประเภทนั้นไม่ถูกต้อง ไม่แน่ใจว่าต้องทำการ Sort ข้อมูลก่อนหรือเปล่าค่ะ หรือว่าใส่สูตรผิด กรุณาช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ