เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: สูตร Rank

sake
    Guest

สูตร Rank

กรณี ค่าที่ต้องการ rank มีค่าเท่ากัน สูตรจะ rank อยู่ในระดับเดียวกัน
    ตัวอย่าง row 17 และ 18 มีค่าเป็น 1 เหมือนกัน
    สูตรจะ rank อยู่ในระดับที่ 17 เหมือนกัน
    คำตอบที่ต้องการคือ Column C ครับ
    ต้องแก้ไขสูตรอย่างไร
    ขอบคุณมากครับ

jojo
    Guest

Rank descending + Countif

เรียน คุณ Sake ครับ
    ผมลองสูตรไปเรื่อย ก็เจอว่าถ้าใช้สูตร Rank ที่คุณทำ มารวมกับ สูตร Countif แล้วลบออก 1 ก็จะได้ผลลัพธ์ตามที่คุณต้องการครับ
    ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหม ลองดูคนอื่นอาจมีข้อแนะนำที่ดีกว่าก็ได้นะครับ
    jojo

sake
    Guest
    ขอบคุณ คุณ jojo มากครับ
    รบกวนถามต่อ...ครับ
    เมื่อสามารถจัดลำดับตามสูตรของคุณ jojo ได้แล้ว ลำดับ 1-20 ตาม Column B
    ต้องการแทนค่าคะแนน ใน Column C และได้คำตอบตาม Column D โดยมีเงื่อนไข ดังนี้
    ให้แสดงค่าคะแนน เรียงตามลำดับที่จัดได้ 1,2,3,... ไปเรื่อย ๆ
    โดยคะแนนรวมทั้งหมด Cell D1 - D20 ต้องไม่เกิน 1000 (Cell F1)
    กรณี Cell D8 ถ้าแสดงค่า 120 จะเกิน 1000 ต้องแสดงค่า 80 ถึงจะไม่เกิน 1000
    ขอบพระคุณมากครับ

อรวีร์
    Guest

ที่ D1 ใส่สูตร . . .
    =IF(SUM($C$1:C1)<=$F$1,C1,MAX(0,C1+$F$1-SUM($C$1:C1)))
    แล้ว Copy ลงมาค่ะ

คุณ jojo นี่ไม่น่าอยู่ในกลุ่ม "กลุ่มคนช่างถาม" นะคะ
    เห็นตอบตลอด คำตอบเยี่ยมค่ะ

sake
    Guest
    เยี่ยมทั้งสองท่าน...ครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

sake
    Guest
    ขอความรู้เพิ่มเติมอีกนิดครับ
    กรณี Sort ข้อมูลใน Column B จากมากไปหาน้อย สูตรของคุณอรวีร์ จะใช้งานได้ครับ
    แต่ถ้า Column B ไม่ได้ Sort หรือ มีการเปลี่ยนรูปแบบการ Sort
    คำตอบควรจะเป็นตาม Column E
    ผมปรับปรุง File นิดหน่อยครับ
    รบกวนทุกท่าน ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ไม่แน่ใจว่าที่ตอบนี้จะตรงกับความต้องการหรือไม่ ปัญหานี้ถ้าเล่าเป็นเรื่องราวมาหน่อยว่าเป็นมายังไง จะคำนวณหาอะไร ทำไปเพื่ออะไร จะได้หาทางอื่นหากมีให้แทน แล้วทำไมต้องจัดเรียงข้อมูลใหม่ด้วยครับ ในเมื่อเรียงไปแล้วก็ไม่เห็นต้องใช้สูตร Rank เพราะแค่ใส่เลขเรียงลำดับมากไปน้อยให้ต่อๆกันไปก็ได้

ไม่เป็นไร ผมลองแกะตัวอย่างที่ตอบๆกันมาก่อน ผมขอทำแบบงง เอาหลักการไว้ก่อน ซึ่งสังเกตว่า สูตรที่สร้างกันสร้างมาจาก row 1 กันทั้งนั้น ทำให้เวลาคำนวณจะคิดจากบนมาล่าง

ในเมื่อปัญหานี้ใช้ค่าจากล่างไปบน เราก้อน่าสร้างสูตรทุกสูตรจาก row 20 ล่างสุดแล้ว copy ย้อนไปข้างบน ลองดูตัวอย่างว่า อย่างที่ผมทำแบบงงนี้ใช้ได้ไหมครับ

jojo
    Guest

Talking

Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    ที่ D1 ใส่สูตร . . .
    =IF(SUM($C$1:C1)<=$F$1,C1,MAX(0,C1+$F$1-SUM($C$1:C1)))
    แล้ว Copy ลงมาค่ะ

คุณ jojo นี่ไม่น่าอยู่ในกลุ่ม "กลุ่มคนช่างถาม" นะคะ
    เห็นตอบตลอด คำตอบเยี่ยมค่ะ
    ขอบคุณครับคุณอรวีร์
    ผมเห็นแต่ละท่านถามตอบกัน advance ไปถึงขั้นใช้ VBA กันเยอะ
    ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง VBA เท่าไหร่ เลยไม่กล้าเป็น volunteer ครับ ตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่ ถ้ายังไงจะรบกวนเข้ามาถามบ้างนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Excel Expert Volunteer เป็นกลุ่มสมาชิกที่มีเจตนาอยากช่วยตอบคำถาม โดยไม่จำเป็นต้องเก่งกาจหรือรู้ทุกเรื่องหรอกครับ ถือเจตนาเป็นสำคัญ และถือเป็นการให้เกียรติกับผมมากที่กรุณาสละเวลามาช่วยตอบคำถามในฟอรัมตามแต่จะมีเวลาให้ บางช่วงผมจะติดอบรมก็จะห่างเหินฟอรัมเป็นพักๆ โชคดีที่มีคนช่วยอีกหลายแรงครับ

สมาชิกกลุ่มนี้แม้จะไม่เคยตอบเลยสักครั้งก็ไม่เป็นไรครับ

sake
    Guest
    ต้องขอโทษ ทุกท่าน ครับ
    ผมซับซนกับคำถาม ที่ตัวเองตั้งไปหน่อย
    ขออธิบายเพิ่มเติม...แบบนี้ครับ
    Column A คือค่ารหัสข้อมูล ที่ได้จากการคำนวณจาก Sheet อื่น ซึ่งผมไม่ได้แสดงการคำนวณ
    ให้เห็น ถ้าเป็นข้อมูลจริง อาจมีรหัสข้อมูลเป็นพันรายการ ซึ่งอาจเป็นรหัสที่ซ้ำกันมากกว่า 1
    Column C คือค่าคะแนน ที่ได้จากการคำนวณจาก Sheet อื่นเหมือนกัน โดยมาคู่กับรหัสข้อมูล
    ซึ่งรหัสข้อมูลที่ซ้ำกันค่าคะแนนจะไม่เท่ากัน

ส่วนคำตอบที่ต้องการ...คือ
    Column F เป็นค่าที่ได้จากการคำนวณหา ลำดับของรหัสข้อมูล กรณี มีรหัสข้อมูลที่ซ้ำกัน
    ให้ตรวจสอบค่าคะแนนของรหัสนั้น ๆ เช่น รหัสที่ 9 ตรวจสอบพบมีข้อมูล 2 รายการ
    คือ Cell A10 และ A20 แต่เมื่อจัดลำดับแล้ว ลำดับที่ 1 ของรหัสที่ 9 คือ Cell F20 ซึ่งมีคะแนน
    110 คะแนน (Cell C20)
    ซึ่งมากกว่า ลำดับที่ 2 ของรหัสที่ 9 คือ Cell F10 ที่มีคะแนน 10 คะแนน(Cell C10)

เมื่อได้คำตอบที่ต้องการใน Column F แล้ว
    Column G ให้แสดงค่าคะแนน เรียงตามลำดับที่จัดได้ตาม Column F จาก 1,2,3,...
    โดยค่าคะแนนรวมทั้งหมดใน Column F ต้องไม่เกิน 1000 หรือตามที่เรากำหนด
    กรณี Cell G6 ถ้าแสดงค่า 100 จะเกิน 1000 ต้องแสดงค่า 70 ถึงจะไม่เกิน 1000

รบกวนทุกท่านด้วยครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ