เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 2 of 2

Thread: อยากทราบสูตรการหาค่าจาก การลากเส้นผ่านจุดตัด

Anurak_S
    Guest

อยากทราบสูตรการหาค่าจาก การลากเส้นผ่านจุดตัด

อยากทราบสูตรการหาค่าจาก การลาก C จากจุด Aข้อมูลตัวแรกไปจุด B ข้อมูลตัวสุดท้าย แล้วลากเส้น X จากจุด peak สุดลงมาชนกับเส้น C ผมอยากทราบว่าเส้น X ที่ลากลงมาชนมีความยาวเท่าไหร่....ขอบคุณครับ

PichaiTC
    Guest
    ท้าทายมากครับ

คิดว่าได้คำตอบแล้ว ลองตรวจสอบดูนะครับ
    หลักคิดของผมเป็นแบบนี้ครับ แนว Math (อาจจะอธิบายได้ไม่ถูกต้องนักเพราะไม่ได้จบสายนี้โดยตรง)
    - แบ่งความสูงของ X เป็นสองส่วน โดยแบ่งได้ 2 แบบ
    1) จากระดับความสูงของ A ถึง Peak กับ จากระดับความสูงของ A ถึงระดับความสูงของ B
    หรือ
    2) จากแกนนอน คือ x = 0 ถึง Peak กับ แกนนอน x = 0 ถึงระดับความสูงของ B
    * ในที่นี้ผมขอเลือกแบบ 2 และกำหนดให้ แกนนอนถึง Peak เรียกว่า Y, แกนนอนถึง B เรียกว่า Z (ดูรูปประกอบใน file)

- หาความสูงของแต่ละส่วน แล้วนำมาบวกกัน
    -- Y = Peak
    -- Z = จุดตัดที่ X สัมผัส เส้น AB คือหา ความชันของ เส้น AB แล้วหาค่าว่า ณ จุด Peak จะอยู่ตรงไหน

ประมาณนี้ครับ