เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: ต้องการทำหัวกระดาษอัตโนมัติในการใช้ของ EXCEL ครับ

aon2510
    Guest

ต้องการทำหัวกระดาษอัตโนมัติในการใช้ของ EXCEL ครับ

คือผมจะทำข้อมูลที่มีจำนวนมากหลายหน้าครับ ประมาณ 40 กว่าหน้าครับ โดยใช้โปรแกรม Excel ครับ ซึ่งต้องการทำหัวกระดาษที่มีช่อง เช่น ลำดับ วันที่ รายการ การจ่ายเงิน การรับเงิน เงินคงเหลือ หมายเหตุ เป็นต้น แต่ต้องการทำเพียงครังแรกครั้งเดียว ในหน้าแรกเท่านั้น ส่วนในหน้าที่ 2 และหน้าต่อๆ ไป ให้สั่งพิมพ์โดยอัตโนมัติ โดยไม่ต้อง copy หัวกระดาษที่มีรายการไปไว้ในหน้าที่ 2 หรือหน้าต่อๆ ไปอีก จะมีวิธีการทำอย่างไรดีครับ ตัวอย่างตามเอกสารแนบน๊ะครับ

bank9597
    Guest
    :smile: กลับไปตั้งชื่อไฟล์ใหม่อีกครั้งน่ะครับ โดยให้สื่อถึงปัญหา ไม่อย่างนั้นผมและคนอื่นๆจะเข้ามาตอบให้ไม่ได้ มันเป็นกฏครับ

aon2510
    Guest

ต้องการทำหัวกระดาษอัตโนมัติในการใช้ของ EXCEL ครับ

แก้ไขแล้วครับ ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือปล่าวครับ ถ้าใช้ไม่ได้ช่วยแนะนำด้วยครับ

เอก
    Guest
    ตั้งค่าตามรูปครับ
    File -> Page setup
    Attachment 10182

bank9597
    Guest
    :smile: ดูจากไฟล์แล้วจะต้องพิมพืเป็นแนวนอน ถึงจะพอดีกับกระ A4

เวอร์ชั่น 2003 ผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าชั่น 2007 ลองตามนี้ครับ

คลุมพื้นเซลล์ที่ต้องการพิมพ์ทั้งหมด ไปที่เมนู "เค้าโครงกระดาษ" คลิ๊กปุ่ม พิมพืชื่อเรื่อง" แล้วกำหนดพื้นเซลล์ และพื้นที่ที่จะพิมพ์ซ้ำ แล้วตกลง

ตามไฟล์แนบครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by aon2510 View Post
    แก้ไขแล้วครับ ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือปล่าวครับ ถ้าใช้ไม่ได้ช่วยแนะนำด้วยครับ
    คำเตือน :-
    ข้อมูลส่วนบุคคล เช่น เลขประจำตัวประชาชนผู้อื่น ไม่ควรนำมาเปิดเผยและเผยแพร่โดยไม่จำเป็น
    ขอให้ลบข้อมูลดังกล่าวในไฟล์แนบออกโดยทันที เพราะข้อมูลดังกล่าว ไม่ใช่สาระสำคัญของการถามคำถามนี้

aon2510
    Guest
    :smile: ดูจากไฟล์แล้วจะต้องพิมพืเป็นแนวนอน ถึงจะพอดีกับกระ A4

เวอร์ชั่น 2003 ผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าชั่น 2007 ลองตามนี้ครับ

คลุมพื้นเซลล์ที่ต้องการพิมพ์ทั้งหมด ไปที่เมนู "เค้าโครงกระดาษ" คลิ๊กปุ่ม พิมพืชื่อเรื่อง" แล้วกำหนดพื้นเซลล์ และพื้นที่ที่จะพิมพ์ซ้ำ แล้วตกลง

ตามไฟล์แนบครับ[/QUOTE]