เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 34

Thread: ใช้สูตร การรวม Sheet แต่ละรายการมาอยู่ Sheet เดียว

tiwakarn
    Guest

Question ใช้สูตรนำ SheetทุกSheet มาสรุปข้อมูลอีก Sheet

มีปัญหามาถามอีกแล้วครับ (ผมพยายามแล้วนะครับแต่ไม่สามารถทำได้)ขอถามท่านผู้รู้ว่า ไม่ทราบว่ามีสูตรไหน นำ Sheet ตั้งแต่ ม.ค. - มี.ค. ซึ่งแต่ละ Sheet ข้อมูลจะไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิมนะครับและ บ้าง Sheet ข้อมูลจะไม่มี เพื่อมาทำสรุป Sheet ชื่อ สรุป ข้อมูล ม.ค. - มี.ค. พนักงานแต่ละคน สายกี่ครั้ง ป่วยกี่ครั้ง ผมอธิบายไม่เก่ง รบกวนท่านผู้รู้ เข้าไปดูไฟล์แนบครับ"ตามไฟล์แนบ" นะครับ ผมจะทำงานแบบใช้มือคีย์ข้อมูลเข้าไป

excel_fever
    Guest

ขออนุญาตแนะนำครับ

ถ้าเอาข้อมูลทั้งหมดมารวมอยู่ในชีตเดียวจะเขียนสูตร Sumproduct ได้สั้นกว่า หรืออาจจะใช้ Pivot Table เลยก็ได้ แต่หากใช้การแยกชีตเหมือนที่ทำอยู่ แล้วใช้ Sumproduct ก็ต้องใช้เท่ากับจำนวนชีตที่มี เช่น
    =sumproduct ของชีต ม.ค.+sumproduct ของชีต ก.พ.+............sumproduct ของชีต ธ.ค.
    ลองตัดสินใจดูครับ

ที่จริงผมยังไม่ได้ลองเขียนสูตรทั้ง 12 ชีตหรอกครับ แค่ชีตที่สองที่ตารางไม่เหมือนกันก็หยุดแล้ว

tiwakarn
    Guest

Smile ขอบคุณนะครับ

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ถ้าเอาข้อมูลทั้งหมดมารวมอยู่ในชีตเดียวจะเขียนสูตร Sumproduct ได้สั้นกว่า หรืออาจจะใช้ Pivot Table เลยก็ได้ แต่หากใช้การแยกชีตเหมือนที่ทำอยู่ แล้วใช้ Sumproduct ก็ต้องใช้เท่ากับจำนวนชีตที่มี เช่น =sumproduct ของชีต ม.ค.+sumproduct ของชีต ก.พ.+............sumproduct ของชีต ธ.ค.ลองตัดสินใจดูครับที่จริงผมยังไม่ได้ลองเขียนสูตรทั้ง 12 ชีตหรอกครับ แค่ชีตที่สองที่ตารางไม่เหมือนกันก็หยุดแล้ว
    นี้แหละครับคือปัญหาหลัก ไม่งั้นผมคงใช้คำสั่งนี้ไปแล้ว Consolidate นี้แหละครับปัญหาผมอยู่ตรงนี้ ข้อมูลแต่ละ Sheet จะไม่เท่ากัน และผมก็ไม่ค่อยเก่งสูตรด้วย ขอบคุณมากนะครับที่เข้ามาตอบปัญหาให้ผม พรุ่งนี้ผมต้องส่งข้อมูลสรุป ให้หัวหน้าแล้ว ผมยังมีเวลาอีกทั้งวันครับ (หรือเปล่า)

bank9597
    Guest
    ผมขอไฟล์แนบได้ไหมครับ จะช่วยให้อีกแรงครับ

tiwakarn
    Guest

Red face ขอบคุณนะครับ

Quote Originally Posted by bank9597 View Post
    ผมขอไฟล์แนบได้ไหมครับ จะช่วยให้อีกแรงครับ
    ขอโทษนะครับ ที่มาดูช้า เครื่องผม Error เหมือนเจ้าของไปแล้วครับ ผมจำได้ว่าได้แนบไฟล์แล้ว เดี๋ยวผมจะแนบให้ใหม่อีกทีนะครับขอบคุณนะครับผม ผมต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ที่ผมตั้งกระทู้ไม่ชัดเจน

bank9597
    Guest
    :smile: มันดึกมากแล้ว ผมง่วงนอนคิดอะไรให้ดีกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ ฮ่า ฮ่า

ใช้ SUMIF ได้ครับ ลองตามนี้ดูครับ

ที่ M2 คีย์ =SUM(SUMIF(ม.ค.!$D$3:$D$8,D3,ม.ค.!$G$3:$G$8),SUMIF(ก.พ.!$E$3:$E$6,D3,ก.พ.!$F$3:$F$6),SUMIF(มี.ค.!$E$3:$E$8,D3,มี.ค.!$N$3:$N$8))

แล้วคัดลอกลงมาครับ

bank9597
    Guest
    :smile: แก้ไขอีกนิดครับ
    ที่ชีท "สรุป ข้อมูล ม.ค.- มี.ค." เซลล์ M2 คีย์ =SUM(SUMIF(ม.ค.!$D$3:$D$8,$D3,ม.ค.!G$3:G$8),SUMIF(ก.พ.!$E$3:$E$6,$D3,ก.พ.!F$3:F$6),SUMIF(มี.ค.!$E$3:$E$8,$D3,มี.ค.!N$3:N$8))

คัดลอกไปทางขวา จนถึงคอลัมน์ W แล้วลากลงด้านล่างพร้อมกันครับ

tiwakarn
    Guest

Red face ขอบคุณมากนะครับ แต่คือสูตรอะไร

Quote Originally Posted by bank9597 View Post
    :smile: มันดึกมากแล้ว ผมง่วงนอนคิดอะไรให้ดีกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ ฮ่า ฮ่า

ใช้ SUMIF ได้ครับ ลองตามนี้ดูครับ

ที่ M2 คีย์ =SUM(SUMIF(ม.ค.!$D$3:$D$8,D3,ม.ค.!$G$3:$G$8),SUMIF(ก.พ.!$E$3:$E$6,D3,ก.พ.!$F$3:$F$6),SUMIF(มี.ค.!$E$3:$E$8,D3,มี.ค.!$N$3:$N$8))
    แล้วคัดลอกลงมาครับ
    ขอบคุณมากนะครับ ผมขอถามเพิ่มนะครับ เนื่องจาก Sheet มี ทั้ง 12 Sheet จะทำยังไงครับ ถ้าผมจะใช้เครื่องหมาย & เข้ามาเชื่อมจะมีผลอะไรไหมครับ =SUM(SUMIF(ม.ค.!$F$3:$F$163,F3,ม.ค.!$G$3:$G$163)&SUMIF(ก.พ!$F$3:$F$159,F3,ก.พ!$G$3:$G$159)&SUMIF(มี.ค!$F$3:$F$159,F3,มี.ค!$G$3:$G$159)&SUMIF(เม.ย!$F$3:$F$174,F3,เม.ย!$G$3:$G$174)&SUMIF(พ.ค!$F$3:$F$170,F3,พ.ค!$G$3:$G$170)&SUMIF(มิ.ย!$F$3:$F$171,F3,มิ.ย!$G$3:$G$1710)&SUMIF(ก.ค!$F$3:$F$173,F3,ก.ค!$G$3:$G$173)&SUMIF(ส.ค!$F$3:$F$176,F3,ส.ค!$G$3:$G$176)&SUMIF(ก.ย!$F$3:$F$171,F3,ก.ย!$G$3:$G$171)&SUMIF(ต.ค.!$F$3:$F$167,F3,ต.ค.!$G$3:$G$167)&SUMIF(พ.ย.!$F$3:$F$166,F3,พ.ย.!$G$3:$G$166)&SUMIF(ธ.ค.!$F$3:$F$169,F3,ธ.ค.!$G$3:$G$169))

ผมพิมพ์แล้ว Enter ไม่ได้ คือ เหมือนกับให้เราเปิดไฟล์ขึ้นมานะครับ คือสูตรอะไรหรือครับ
    ผมไม่ไว้แล้วครับ ผมขอนอนบ้างได้ไหมครับ :confusedO: :sleep:

bank9597
    Guest
    :smile: ใช้ & ไม่ได้ครับ จะได้ผลลัพธ์ที่ผิดครับ
    ให้ยึดฟอร์แมตตามสูตร =SUM(SUMIF(ม.ค.!$D$3:$D$8,$D3,ม.ค.!G$3:G$8),SUMIF(ก.พ.!$E$3:$E$6,$D3,ก.พ.!F$3:F$6),SUMIF(มี.ค.!$E$3:$E$8,$D3,มี.ค.!N$3:N$8))

ซึ่งผมได้แนะนำไปให้แล้ว เพียงแต่เพิ่มช่วงข้อมูลไปตามชีทที่เพิ่มขึ้นครับ :smile:

tiwakarn
    Guest

Question ขอบคุณมากนะครับ

:smile: ใช้ & ไม่ได้ครับ จะได้ผลลัพธ์ที่ผิดครับ
    ให้ยึดฟอร์แมตตามสูตร =SUM(SUMIF(ม.ค.!$D$3:$D$8,$D3,ม.ค.!G$3:G$8),SUMIF(ก.พ.!$E$3:$E$6,$D3,ก.พ.!F$3:F$6),SUMIF(มี.ค.!$E$3:$E$8,$D3,มี.ค.!N$3:N$8))

ซึ่งผมได้แนะนำไปให้แล้ว เพียงแต่เพิ่มช่วงข้อมูลไปตามชีทที่เพิ่มขึ้นครับ :smile:
    ขอบคุณมากนะครับ ผมขอถามเพิ่มนะครับ เนื่องจาก Sheet มี ทั้ง 12 Sheet จะทำยังไงครับ ใส่ & ไม่ได้ แล้วมันคือสูตรอะไรหรือครับ พอผม Enter ก็ให้ เปิดไฟล์ หรือ Update ไฟล์นะครับ :sleep: ผมขอโทษนะครับ Ctrl+Shift+Enter ครับ ใช่ไหมครับ :sleep: ผมไม่ไหวแล้วผมขอไปนอนก่อนจริง ๆ นะครับ เพราะตาผมจะหลับสมองผมไม่ไว้แล้วครับ:sleep: