เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากทราบวิธีการสุ่มเอาตัวเลขรหัสพนักงานออกมาจับ

42320135
    Guest

อยากทราบวิธีการสุ่มเอาตัวเลขรหัสพนักงานออกมาจับ

สวัสดีครับ
    พอดีใกล้ปีใหม่ ทางบริษัทอยากจะเขียนโปรแกรม random รหัสพนักงานจาก อักชีต ครับ แต่ผมไม่มีความรู้เลยครับ
    โดยกดปุ่ม แล้วช่วงที่รอ ให้มีตัวรูปแบบหมุนๆๆ ซัก 3 วินาที แล้ว ให้ตัวเลขมันเลือกรหัสพนักงานมาจาก อีกชีต ครับ
    และก็ถ้าคนไดได้รับไปแล้ว ก็หมดสิทธิ์ครับ

วิธีการนี้ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ

ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ด้วยนะครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by 42320135 View Post
    สวัสดีครับ
    พอดีใกล้ปีใหม่ ทางบริษัทอยากจะเขียนโปรแกรม random รหัสพนักงานจาก อักชีต อะครับ แต่ผมไม่มีความรู้เลยครับ
    โดยกดปุ่ม แล้วช่วงที่รอ ให้มีตัวรูปแบบหมุนๆๆ ซัก 3 วินาที แล้ว ให้ตัวเลขมันเลือกรหัสพนักงานมาจาก อีกชีต ครับ
    และก็ถ้าคนไดได้รับไปแล้ว ก็หมดสิทธิ์อะครับ

วิธีการนี้ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ

ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ด้วยนะครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    ทำไ้ด้ครับ แต่ช่วยแก้คำหน่อยครับ

42320135
    Guest
    ขอโทษครับ ผมลบคำสีแดงออกแล้วครับ
    รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ทำไ้ด้ครับ แต่ช่วยแก้คำหน่อยครับ

excel_fever
    Guest
    คุณบอกว่าคุณไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ผมเลยทำแบบง่าย ๆ มาให้ลอง
    ใช้สูตร =RAND() เพื่อสุ่ม
    ใช้สูตร =RANK() เพื่อหาลำดับ
    ใช้สูตร =VLOOKUP() เพื่อแยกชื่อคนที่ได้เลข 1 ออกมา

ลองกด F9 ค้างไว้สัก 3 วินาทีแล้วปล่อย คนที่ได้รางวัลคือ เซลล์ F1

ถ้าทำอย่างที่คุณบอกทั้งหมด คงต้องพึ่ง VBA ซึ่งเป็นเรื่องยากในการประยุกต์สำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐาน

excel_fever
    Guest
    ผมเคยทำตัวอย่างไว้หลายแบบ แต่ไม่สามารถให้ลิงก์ได้เพราะในนั้นมีการโฆษณา(ไม่ใช่ของผม)ซึ่งเป็นข้อห้ามของฟอรัมนี้ ถ้าต้องการศึกษาขอให้ส่ง e-mail มาทาง PM ครับ

42320135
    Guest
    ขอบพระคุณมากครับ
    จะลองเอาไปทำดูครับ
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    คุณบอกว่าคุณไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ผมเลยทำแบบง่าย ๆ มาให้ลอง
    ใช้สูตร =RAND() เพื่อสุ่ม
    ใช้สูตร =RANK() เพื่อหาลำดับ
    ใช้สูตร =VLOOKUP() เพื่อแยกชื่อคนที่ได้เลข 1 ออกมา

ลองกด F9 ค้างไว้สัก 3 วินาทีแล้วปล่อย คนที่ได้รางวัลคือ เซลล์ F1

ถ้าทำอย่างที่คุณบอกทั้งหมด คงต้องพึ่ง VBA ซึ่งเป็นเรื่องยากในการประยุกต์สำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐาน

42320135
    Guest
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
    ถ้าผมต้องการให้มัน Random ประมาณ 10 วินาที ต้องเพิ่มสูตรยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by 42320135 View Post
    ถ้าผมต้องการให้มัน Random ประมาณ 10 วินาที ต้องเพิ่มสูตรยังงัยบ้างครับ

ขอบคุณครับ
    รบกวนอ่านกฎและแก้ไขด้วยค่ะ :smile:
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

42320135
    Guest
    Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    รบกวนอ่านกฎและแก้ไขด้วยค่ะ :smile:
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules
    ขอบคุณครับแก้ไขแล้วครับ

orange_soi9
    Guest
    ถ้าผมต้องการให้มัน Random ประมาณ 10 วินาที ต้องเพิ่มสูตรยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ
    จากไฟล์ของคุณ excel_fever ถ้าต้องการ random ประมาณกี่วินาที ก็กด F9 ค้างไว้แล้วก็ลองนับในใจดูค่ะ
    แต่ถ้าไม่ต้องการแบบนั้นก็ต้องใช้ VBA มาช่วยค่ะ โดยการใส่สูตรนี้ค่ะ :smile:
    Code:
    Application.Wait Now + TimeValue("00:00:01")
    Calculate