เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Array ด่วน

udom
    Guest

Angry ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Array ด่วน

ผมศึกษาสูตร Array ซึ่งดูแล้วน่าจะใช้กับงานที่ผมจะทำได้แต่ผมไม่ clear และทำไม่ได้ตามที่อธิบายใน help รบกวนช่วยดูที่ attached file และทำเป็นตัวอย่างให้ดูครับ
    รบกวนด้วยครับ *** ส่ง file กลับมาทาง e-mail ก็ได้ครับ drack06@gmail.com
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าด่วนก็ควรอธิบายเหตุผลด้วยครับว่า ทำไมจึงด่วน แต่ถ้าเขียนเล่นๆไปอย่างนั้น เพื่อเร่งให้ได้คำตอบ ขอแนะนำว่าไม่ควรเขียน มีแต่จะกลายเป็นลบ จะกระตุ้นให้ไม่มีใครอยากตอบ แล้วนี่ยิ่งใช้รูปหน้าดุเข้ามาอีก แล้วแฟ้มที่แนบมาก็ตั้งชื่อแบบที่ไม่ตรงกับเรื่องที่ถาม

การถามที่ดีควรทำคำตอบที่ถูกต้องมาด้วย จะได้หาทางสร้างสูตรได้ตรงกับตัวเลขที่อยากได้นั้น ลองดูแฟ้มแนบครับว่าตรงใจไหม

=SUMPRODUCT(($A$5:$A$22=$B$26)*($C$5:$C$22=B27)*$J$5:$J$22)

ถามคราวหน้าขอให้ตั้งหลักตั้งใจถามให้ดีกว่านี้ครับ

gaka
    Guest
    1. ทำเป็น sumArray() โดยใช้
    Code:
    Sumproduct((array1)*(array2)*(result))
    2. อันนี้น่าจะทำความเข้าใจได้ง่ายสุด โดยนำคอลัมน์ MainCost มา Join กับ Supplier/Vendor โดยอาจใส่คอลัมน์เพิ่มเติมให้ก่อน แล้วทำการซ่อนคอลัมน์เพิ่มนี้ แล้วจึงทำการ Sumif() ในช่องที่สร้างใหม่นี้ โดย
    Code:
    sumif(k:k,a15,j:j)
    ปล. อ.สมเกรียติขอความร่วมมือไว้ว่า
    ขอให้ตั้งชื่อแฟ้มเป็น ภาษาอังกฤษ และตั้งชื่อแฟ้มให้ตรงกับปัญหา
    (อย่าตั้งชื่อแฟ้มว่า Book, Sample, Question, Problem, Test หรือใช้ชื่อแฟ้มที่เห็นแล้วไม่รู้ว่าเป็นแฟ้มถามเรื่องใด)

udom
    Guest
    เรียนอ.สมเกียรติ และคุณ Gaka ครับ
    ก่อนอื่นผมต้องขออภัยอย่างยิ่งด้วยครับที่ไม่ได้คิดถึงจุดนี้เนื่องจากเมื่อวานนี้ผมพยายามศึกษาแล้วแต่ไม่ clear และผมต้องรีบทำให้เป็นผลให้เร็วที่สุดและวันนี้ต้องไปสัมนาแต่เช้า ซึ่งตอนนี้ผมได้ทำสำเร็จเรียบร้อยแล้วและได้ตัดสินใจใช้ตามแบบอ.สมเกียรติครับ ส่วนของคุณ Gaka ก็ทำเป็นอีกทางหนึ่งซึ่งผลลัพธ์ออกมาได้เหมือนกัน ก็จะนำไว้ประยุกต์ใช้ครับ
    อย่างไรก็ตามก็ต้องขอขอบพระคุณมากๆครับ