เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: Input data แนวตั้ง และไป show อีก sheet เป็นแนวนอน

janry
    Guest

Input data แนวตั้ง และไป show อีก sheet เป็นแนวนอน

ต้องการมีการ Input data ตามเดือน ตำแหน่ง แผนก ในแนวตั้ง และให้ไปแสดงที่ sheet ในแนวนอน ตาม ตำแหน่ง ตามแผนก และเดือน ตามลำดับ

เราจะเขียนสูตรอย่างไรดีให้ได้ข้อมูลที่ต้องการ โดยที่เราไม่ต้องมา manual ทำในแต่ละเดือน

สมเกียรติ
    Guest
    หลักการไม่ยากครับ ขอให้อ่าน
    http://www.excelexperttraining.com/f...tent.php?r=323

น่าจะทำได้เอง จะได้ภูมิใจครับ

แทนที่จะสร้างสูตรลิงค์ข้ามชีท ควรสร้างสูตรในชีทเดียวกันให้ได้ก่อนจะได้มั่นใจว่าตัวเองทำได้

janry
    Guest
    อาจารย์คะ เข้าไปอ่านก็พอจะเข้าใจ แต่ที่ user ต้องการ อีกอย่าง อาจารย์ช่วยแนะนำ ว่าจะใช้ function ไหนดีคะ
    ลองใช้ =indirect พอเดือน FEB มัน error

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    หลักการไม่ยากครับ ขอให้อ่าน
    http://www.excelexperttraining.com/f...tent.php?r=323

น่าจะทำได้เอง จะได้ภูมิใจครับ

แทนที่จะสร้างสูตรลิงค์ข้ามชีท ควรสร้างสูตรในชีทเดียวกันให้ได้ก่อนจะได้มั่นใจว่าตัวเองทำได้
    ผมคิดออกแต่สูตรตามที่แนะนำไปแล้วตามลิงค์ข้างบนนี่แหละครับ

เรื่องของเดือน คุณควรจัดเก็บข้อมูลชื่อเดือนให้เป็นแบบเดียวกันทุกชีทด้วย ไม่ใช่ว่าชีทหนึ่งบันทึกว่า Jan, Feb, Mar แต่อีกชีทหนึ่งบันทึกเป็น 1/1/2011, 1/2/2011, 1/3/2011 ย่อมทำให้ไม่ใช่เดือนเดียวกันครับ

janry
    Guest
    :smile: ใช้วิธี การทำ Macro recorder ก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับโปรแกรมในการใช้งาน ตอนนี้ก็ได้ระดับหนึ่งแล้วค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้คำแนะนำ