เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: Vlookup ในโปรแกรม Excel 2007

theexorcist
    Guest

Vlookup ในโปรแกรม Excel 2007

สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่ออรอุมา เรียกอร ก็ได้ค่ะ
    พอดีดิฉันมีปัญหาเกี่ยวกับ Vlookup ในโปรแกรม Excel 2007 ค่ะ
    ดิฉันก็เพิ่งจะเคยใช้ ส่วนใหญ่หาจำเอาตาม Internet ปกติใช้พิมพ์แต่เอกสารอย่างเดียว
    ปัญหาโดยรวมคือ ดิฉันไม่สามารถที่จะใช้ Vlookup ในการหาข้อมูลที่ชื่อเหมือนกันแต่โมเดล
    ต่างกันได้ค่ะ (โปรดดูในไฟล์แนบค่ะ)
    รบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ในการทำช่วยเหลือดิฉันด้วยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ(แค่เข้ามาอ่านก็ขอบคุณแล้วค่ะ)

ขอบคุณค่ะที่เตือน และขออภัยที่ไม่อ่านกฏให้ละเอียด
    <br>เป็นปัญหาเกี่ยวกับ Vlookup ค่ะ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by theexorcist View Post
    สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่ออรอุมา เรียกอร ก็ได้ค่ะ
    พอดีดิฉันมีปัญหาเกี่ยวกับ Vlookup ในโปรแกรม Excel 2007 ค่ะ
    ดิฉันก็เพิ่งจะเคยใช้ ส่วนใหญ่หาจำเอาตาม Internet ปกติใช้พิมพ์แต่เอกสารอย่างเดียว
    ปัญหาโดยรวมคือ ดิฉันไม่สามารถที่จะใช้ Vlookup ในการหาข้อมูลที่ชื่อเหมือนกันแต่โมเดล
    ต่างกันได้ค่ะ (โปรดดูในไฟล์แนบค่ะ)
    รบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ในการทำช่วยเหลือดิฉันด้วยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ(แค่เข้ามาอ่านก็ขอบคุณแล้วค่ะ)
    สมาชิกใหม่รบกวนอ่านกฎ และแก้ไขชื่อไฟล์ด้วยนะคะ :smile:
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

orange_soi9
    Guest
    ใช้สูตรนี้ค่ะ :smile:
    ที่ B7=LOOKUP(2,1/(('อุปกรณ์สำหรับซ่อม-เปลี่ยน'!$B$3:$B$15=$B$5)*('อุปกรณ์สำหรับซ่อม-เปลี่ยน'!$C$3:$C$15=$B$6)),'อุปกรณ์สำหรับซ่อม-เปลี่ยน'!$D$3:$D$15)
    โดยที่ B8,B9,B10,B11,B12 เปลี่ยน Column สีแดงเป็น E,F,G,H,I ตามลำดับค่ะ

rotcsaa
    Guest
    ลักษณะความต้องการของคุณเป็น Data Validation Related List แบบรายการความสัมพันธ์เชิงกลุ่ม เช่น ในแต่ละจังหวัด จะมีรายชื่ออำเภอของจังหวัดนั้น ๆ เมื่อคลิกเลือกชื่อจังหวัดเป็นกรุงเทพมหานคร Validation ของฟิลด์อำเภอจะต้องแสดงชื่ออำเภอเฉพาะที่อยู่ในกรุงเทพมหานครเท่านั้น

การทำ Data Validation Related List นี้ จะต้องใช้ความรู้เกี่ยวกับสูตร OFFSET MATCH COUNTIF ร่วมกับ Range Name ค่ะ

อ้อมสร้าง Dynamic Range Name ให้กับแต่ละฟิลด์ซึ่งพื้นที่จะยืดหยุ่นตามข้อมูลที่เพิ่มและลดไว้

ตาารางบันทึกข้อมูลต้องแก้ไขในส่วนของตัวตาราง ต้องเว้นห่างจากชื่อตาราง 1 บรรทัดลงมา เผื่อในอนาคตคุณจะใช้ AutoFilter กรองข้อมูล

กรณีที่ชื่อฟิลด์ยาว ในระหว่างกรอกข้อมูล กดแป้น Alt+Enter เพื่อตัดคำขึ้นบรรทัดใหม่

เพิ่มฟิลด์วันที่เบิกไว้ด้วย

theexorcist
    Guest

Red face

Quote Originally Posted by rotcsaa View Post
    ลักษณะความต้องการของคุณเป็น Data Validation Related List แบบรายการความสัมพันธ์เชิงกลุ่ม เช่น ในแต่ละจังหวัด จะมีรายชื่ออำเภอของจังหวัดนั้น ๆ เมื่อคลิกเลือกชื่อจังหวัดเป็นกรุงเทพมหานคร Validation ของฟิลด์อำเภอจะต้องแสดงชื่ออำเภอเฉพาะที่อยู่ในกรุงเทพมหานครเท่านั้น

การทำ Data Validation Related List นี้ จะต้องใช้ความรู้เกี่ยวกับสูตร OFFSET MATCH COUNTIF ร่วมกับ Range Name ค่ะ

อ้อมสร้าง Dynamic Range Name ให้กับแต่ละฟิลด์ซึ่งพื้นที่จะยืดหยุ่นตามข้อมูลที่เพิ่มและลดไว้

ตาารางบันทึกข้อมูลต้องแก้ไขในส่วนของตัวตาราง ต้องเว้นห่างจากชื่อตาราง 1 บรรทัดลงมา เผื่อในอนาคตคุณจะใช้ AutoFilter กรองข้อมูล

กรณีที่ชื่อฟิลด์ยาว ในระหว่างกรอกข้อมูล กดแป้น Alt+Enter เพื่อตัดคำขึ้นบรรทัดใหม่

เพิ่มฟิลด์วันที่เบิกไว้ด้วย
    ขอขอบพระคุณทุก rep มากเลยค่ะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย