เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: หาผลรวมโดยมีเงื่อนไขมากกว่า 1 เงื่อนไข

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    aohcoke
    Guest

หาผลรวมโดยมีเงื่อนไขมากกว่า 1 เงื่อนไข

สวัสดีครับอาจารย์ และผู้ใช้ Excel ทุกท่าน
    ผมพยายามมาหลายชั่วโมงแล้วครับ กับการหาผมรวม โดยมี 2 เงื่อนไข
    ตอนแรกผมใช้ Sumif แต่ก็ได้สำหรับแบบมีเงื่อนไขเดียว (หรือว่าผมไม่เป็น)
    รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยหาวิธีให้หน่อยครับ

Savarins
    Guest
    Quote Originally Posted by aohcoke View Post
    สวัสดีครับอาจารย์ และผู้ใช้ Excel ทุกท่าน
    ผมพยายามมาหลายชั่วโมงแล้วครับ กับการหาผมรวม โดยมี 2 เงื่อนไข
    ตอนแรกผมใช้ Sumif แต่ก็ได้สำหรับแบบมีเงื่อนไขเดียว (หรือว่าผมไม่เป็น)
    รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยหาวิธีให้หน่อยครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ighlight=sumif

ลองดูจาก Link ที่คุณส้มแนะนำไว้ด้วยนะครับ

rotcsaa
    Guest
    อันดับแรกแก้ชื่อฟิลด์ Q'ty ไปเป็น Quantity ก่อน เพื่อนำชื่อฟิลด์มาตั้งเป็น Range Name

การชื่อฟิลด์มาตั้งเป็น Range Name
    1. วางตัวชี้เซลล์ (Cell pointer) ลงในตาราง
    2. กดแป้น Ctrl+*
    3. กดแป้น Ctrl+Shift+F3 (แป้นฟังก์ชัน F3)
    4. ใส่เครื่องหมายถูกเฉพาะหน้า Top Row เท่านั้น
    5. คลิกปุ่ม OK
    การสร้างสูตรการคำนวณ
    1. เลือกเซลล์ที่ต้องการป้อนสูตร
    2. ใส่สูตร =SUMPRODUCT((Section=E2)*(Type=F2)*(Quantity))
    3. กดแป้น Ctrl+Enter เพื่อเติมสูตรลงในเซลล์ที่เลือกไว้พร้อม ๆ กัน
    ในแฟ้มแนบมีการแนะนำใช้สูตร SUMIFS ด้วย แต่ที่แนะนำให้บนกระดานเป็นสูตรที่ใช้ได้ใน MS Excel ทุกรุ่น ดังนั้นหากต้องการใช้แฟ้มดังกล่าวกับ MS Excel ทุกรุ่นต้องใช้สูตร SUMPRODUCT แทน

เรื่องการหาผลรวมตั้งแต่ 2 เงื่อนไขขึ้นไปหรือนับข้อมูลตั้งแต่ 2 เงื่อนไขขึ้นไป เข้าไปศึกษาที่ http://www.excelexperttraining.com/b...0arrayformula/ ค่ะ

ดูจากแฟ้มแนบ