เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 7 of 7 FirstFirst ... 567
Results 61 to 65 of 65

Thread: ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ

widtara
    Guest

อ้าว หรือค่ะ

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
    Ebook นี่เขาไม่ส่งกันทาง Email หรือครับ
    ตายละ ซื่อบื่อไม่บันยะบันยัง อะไรเลยเรา นึกว่าเป็นเล่ม :nonod: ขอโทษทีค่ะงั้นเปลี่ยนที่อยู่เลยแล้วกันค่ะ

widtara.khumket@electrolux.com นะค่ะ ใช้ทุกวัน
    CC. supitsara.p@hotmail.com นะค่ะ เปิดที่บ้านได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขายหน้าจริงๆเลยเรา

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by widtara View Post
    ตายละ ซื่อบื่อไม่บันยะบันยัง อะไรเลยเรา นึกว่าเป็นเล่ม :nonod: ขอโทษทีค่ะงั้นเปลี่ยนที่อยู่เลยแล้วกันค่ะ

widtara.khumket@electrolux.com นะค่ะ ใช้ทุกวัน
    CC. supitsara.p@hotmail.com นะค่ะ เปิดที่บ้านได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขายหน้าจริงๆเลยเรา
    พอดี Up Files ให้แล้ว รบกวนไป Download เอาก็แล้วกันนะคะ :smile:

widtara
    Guest

Question คลิกตรงไหนค่ะ

Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    พอดี Up Files ให้แล้ว รบกวนไป Download เอาก็แล้วกันนะคะ :smile:
    คลิกตรงไหนค่ะของ ลิงค์หน่อยค่ะ :yesnod:

widtara
    Guest

Question ช่วยดู code ที่ดึงภาพให้หน่อยค่ะ

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    พื้นที่ที่จะแทรกภาพ เป็นแนวตั้ง แต่ภาพเป็นแนวนอน ย่อหรือขยายแล้วก็ผิดรูปร่าง แถมภาพนั้น Dimension อาจใหญ่มาก ๆ ถึงจะย่อลงแล้วก็ยังไม่ได้ Compress ทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ตามไปด้วย ผมถึงได้บอกให้แต่งภาพก่อนไงครับ

ส่วนที่บอกว่าแปล Code ไม่ออกนั้นให้ลองเปิดไฟล์ที่ได้จากการแยกชีต (ที่ผมแนบไปให้) ดูที่เซลล์ C43 กับ L43 จะเป็นสูตรอยู่ นั่นแหละครับคือสูตรที่ได้จากบรรทัด Selection.FormulaR1C1=......
    คือว่าเปลี่ยนช่องดึงภาพใหม่แล้วไม่รู้จะเขียนโค้ดใหม่ยังไงช่วยดูให้หน่อยค่ะ
    Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-8]&""\""&R[72]C[-8]&""\""&R[73]C[-8]&""\""&R[74]C[-8]&""\""&R[75]C[-8]&""\""&R120C4"

โดยต้องการดึงมา 4 ภาพ

ตรงนี้นะค่ะ งงมาก ไม่รู้จะเปลี่ยนยังไง
    มีไฟล์แนบมาให้ดูค่ะ
    แล้วต้องการแก้คำสั่งให้ดึงภาพชื่อว่า 1,2,3,4 มาใส่ตามช่องที่ระบุ

ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

excel_fever
    Guest

ต้องสารภาพตามตรงครับ ว่าลืม

ผมลืมวิธีการหมดแล้ว จำได้แค่หลักการ
    คือการแทรกภาพนั้น ภาพจะถูกแทรกที่เซลล์ที่ถูกเลือกดังนั้น (สมมุติ)
    Range("A1").select คือสั่งให้เลือกเซลล์ A1

Selection.formular1c1=.... คือสั่งให้เขียนสูตรเพื่อดึงภาพ

หลังจากนั้นจึงเป็นคำสั่งแทรกภาพโดยใช้ชื่อและ Path ของ Selection.value ซึ่งก็คือ A1

แต่ครั้งนี้คุณไม่ได้สั่งให้เซลล์เขียนสูตร (หรือไม่) แต่เป็นการพิมพ์ลงไป
    อาจต้องเปลี่ยนเป็น

ภาพที่1
    Range("D47:J71").select
    ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("C44:J44").value)
    ภาพที่2
    Range("L47:U71").select
    ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("L44:V44").value)
    ภาพที่3
    Range("D73:J97").select
    ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("C45:L45").value)
    ภาพที่4
    Range("L73:U97").select
    ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("L45:V45").value)

ปล. ย้ำว่าเป็นแนวทางครับ ผมไม่ได้ทดสอบ
    น้ำท่วมบ้านไม่ได้ทำงาน ฝีมือตกไปเยอะครับ

Tags for this Thread