เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 6 of 7 FirstFirst ... 4567 LastLast
Results 51 to 60 of 65

Thread: ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ

widtara
    Guest

Question ช่วยตรวจดู codeหน่อยค่ะ เพราะไม่เข้าใจโครงสร้างค่ะ

Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    เท่าที่ดู Code ของคุณ ยังไม่มีคำสั่งส่วนที่เรียกโปรแกรมของอรวีร์เลยนี่คะ
    ฉะนั้นชื่อแฟ้มยังไม่ได้เปลี่ยน ทำให้จะไม่พบ 1.JPG , 2.JPG ค่ะ
    วิธีเรียกใช้
    RenameInFolder "R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD\wk26\RJ LT\105980"
    อย่าลืม Backup file ก่อนทดลองนะคะ

ช่วยตรวจ code ให้หน่อยค่ะ อ้อยใส่ถูกที่หรือเปล่าค่ะ
    เพราะคิดว่า C43 คือ R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\1.jpg

และ L43 คือ R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\2.jpg

RenameInFolder("c43").Select
    Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&R[73]C[1]&""\""&R[74]C[1]&""\""&R[75]C[1]&""\""&R119C4"
    On Error Resume Next
    With ActiveSheet.Pictures.Insert(Selection.Value)
    .Top = Range("f55:j86").Top
    .Left = Range("f55:j86").Left
    If .Height > .Width Then
    .Height = Range("f55:j80").Height
    Else
    .Width = Range("f55:j80").Width
    End If
    End With
    RenameInFolder("l43").Select
    Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-8]&""\""&R[72]C[-8]&""\""&R[73]C[-8]&""\""&R[74]C[-8]&""\""&R[75]C[-8]&""\""&R120C4"

รันแล้ว Error ค่ะ

widtara
    Guest

ได้แล้วค่ะ

Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    เท่าที่ดู Code ของคุณ ยังไม่มีคำสั่งส่วนที่เรียกโปรแกรมของอรวีร์เลยนี่คะ
    ฉะนั้นชื่อแฟ้มยังไม่ได้เปลี่ยน ทำให้จะไม่พบ 1.JPG , 2.JPG ค่ะ
    Range("c43").Select
    Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&R[73]C[1]&""\""&R[74]C[1]&""\""&R[75]C[1]&""\""&R119C4"
    RenameInFolder Cells(44, 3).Value
    On Error Resume Next

คือตอนแรกอ้อยไม่เข้าใจข้อความตรงนี้ค่ะ
    ถ้าชื่อ Folder อยู่ใน Cell D2 ก็ใช้ Code
    RenameInFolder Cells( 2 , 4 ).Value

Code ข้างบนนั้นของอรวีร์ก็เขียนเพื่อเปลี่ยนชื่อแฟ้มตามขั้นตอน 3. ถึง 5. ข้างบนค่ะ
    โดยถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อแฟ้มใน Folder D:\TEM ตามเงื่อนไข(เป็น 1.JPG , 2.JPG) ก็เขียน Code
    RenameInFolder "D:\TEM"
    โปรแกรมจะไปทำขั้นตอน 3. 4. 5. เองค่ะ
    ถ้าชื่อ Folder อยู่ใน Cell D2 ก็ใช้ Code
    RenameInFolder Cells( 2 , 4 ).Value
    หลังจากเปลี่ยนชื่อแฟ้มแล้ว คุณก็เขียน Code เรียกเปิดแฟ้มชื่อ 1.JPG และ 2.JPG ได้เลยค่ะ
    เช่น ถ้าใน D:\TEM มีแฟ้ม
    DSC079341JPG
    Thumbs.db

ก็เลยมานั่งแกะดูว่ามันหมายความว่าอย่างไร เลยสังเกตุว่า D2 ทำไมถึงได้ค่อเป็น Cells(2,4) อ้อยเลยลองนับแถวและ คอลัมน์ดูค่ะ เลยพบว่า 2 คือบรรทัดที่ 2 และ 4 คือ แถวที่ 4 เพราะนับจาก
    (1= A),(2 = B), (3= C),(4=D)

เลยกำหนดให้ช่อ C44 ==D114&"\"&D115&"\"&D116&"\"&D117&"\"&D118&"\"ซึ่งจะได้ค่ะเป็น
    R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\

พอดี เพราะตอนแรกอ้อยดึงจาก ช่อง C43 ที่ได้ค่ะเป็น
    R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\1.jpg

จากนั้นก็กำหนดให้
    RenameInFolder Cells(44, 3).Value
    คือบรรทัดที่ 44 ช่องที่ 3 คือ คอลัมน์ C นั้นเอง

:yesnod:เมื่อรันแล้วผลลัพธ์คือไฟล์ภาพจะเปลี่ยนที่ Folders ให้เลยค่ะ มีภาพมาให้ดูด้วยค่ะ
    จึงเป็นเหตุผลที่บอกให้อ้อยสำรองข้อมูลไว้ใช่ไหม่

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าอ้อยเองก็แปลความหมายของสูตร หรือว่าต้องเอาไปวางไว้ตรงไหนของสูตรเดิม

ปัญหาหลักๆของอ้อยอยู่ตรงนี้อ้อยค่ะ

ถึงตอนนี้ก็เริ่มไล่ code ได้บ้างแล้ว และก็พึ่งทราบว่า Ceels(44,3).Value มันบอกตำแหน่งบรรทัด และ คอลัมน์ใน ไฟล์ excel นั้นเอง

ขอขอบคุณทุกความช่วยเหลือนะค่ะ ตอนนี้สามารถทำงานได้แบบเลื่อนไหล สบายอุราที่สุดเลยค่ะ
    อยากบอกว่า เริ่มจะรัก VBA มากขึ้นแล้วละ:biggrin:

excel_fever
    Guest

ขอชื่นชม

งานนี้สำเร็จด้วยความพยายามของตัวเองซะส่วนใหญ่ ขนาดบอกว่าไม่เป็น VBA นะเนี่ย

widtara
    Guest

ขอบคุณค่ะสำหรับคำชม

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    งานนี้สำเร็จด้วยความพยายามของตัวเองซะส่วนใหญ่ ขนาดบอกว่าไม่เป็น VBA นะเนี่ย
    จากประสบการครั้งนี้ทำให้รู้ว่าถ้าได้ไล่ code เองแล้วมันผ่าน มันมีความสุขแค่ไหน มีเทคนิคแนะนำการอ่าน code ไหมค่ะ เพราะแน่นอนว่าเราไม่สามารถจำอักขระทุกตัวให้ถูกได้ แต่มันต้องมีเทคนิคซึ่งผู้รู้ทั้งหลายอาจมีเป็นของตนเอง ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้ไหมค่ะ

ส่วนของอ้อยเมื่อเขียน code ที่ดีๆสำเร็จแล้วก็จะ Export ไฟล์ ไว้ใช้ค่ะ เนื่องจากว่าทำใน เครื่องเป็น 2007 ซึ่งรวบรวม error แบบไม่ทราบสาเหตุ เวลาอ้อยรัน ต้อง ปิดใหม่เปิดใหม่บ่อยมาก ไม่รู้ว่า 2007 เนี้ยเป็นอะไรของเขามากนะ error ได้ตลอดทั้งที่ code ถูกนะค่ะ พอปิด แล้วเปิดใหม่มาทำอีกยังได้เลย งง ๆ:nonod:

งานชิ้นโบร์แดงถัดไปจะทำการ modify data INVENTORY TRACKING ของตัวเองใหม่โดยมีต้นแบบของอาจารย์เป็นต้นแบบค่ะ แต่ไฟล์อาจารย์ก็แกะ code แล้วมึนหัวเอาเรื่องเลย

คิดว่าจะต่อกระทู้เดิมหรือเปิดกระทู้ใหม่สำหรับเรื่องใหม่ดีค่ะ แต่ก็มี VBA เป็นพระเอกเหมือนเดิมค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความช่วยเหลือนะค่ะ ซึ้งใจจริงๆ:type::smile:

orange_soi9
    Guest
    ขอชื่นชมเช่นกันค่ะ นี่แหละถ้าลองทำและคิดด้วยตัวเอง ก็จะเป็นเรียนรู้ไปในตัวด้วยค่ะ :smile:

excel_fever
    Guest

เทคนิคของผม

-ใช้ Macro Recorder บันทึกการกระทำใด ๆ แล้วเอารหัสนั้นมาแต่ง
    -ลักจำของคนอื่น

widtara
    Guest

Cool ขอบคุณค่ะ

Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ขอชื่นชมเช่นกันค่ะ นี่แหละถ้าลองทำและคิดด้วยตัวเอง ก็จะเป็นเรียนรู้ไปในตัวด้วยค่ะ :smile:
    ตอนนี้เริ่มมองหาหนังสือที่จะเข้ากับเราแล้วค่ะ
    http://www.se-ed.com/TextBook/Quotat...LKENBACH, JOHN

1. Excel 2007 Power Programming with VBA
    9780470044018
    ผู้เขียน John Walkenbach 2,250.00 บาท

2.
    Excel VBA Programming for Dummies
    9780764574122
    -
    ผู้เขียน John Walkenbach 900 บาท

ผู้เขียนเขาว่าดี

ใครมีแล้วไม่ใช้แล้วขายต่อให้อ้อยได้นะค่ะ เสียดายหนังสือ หรือว่าใครไปเจอที่ดีๆ แนะนำหน่อยนะค่ะ ยอมรับว่าใหม่จริงกับเรื่องนี้ ยังมีอีกหลายความมึนงง ที่อธิบายไม่ถูก คงได้มีอะไรยุ่งอยากมาให้ช่วยอีกเป็นแน่ แต่ 3 อาทิตย์มานี้ สมองบวมแล้วค่ะ ถือว่า 2 อาทิตย์ที่เต็มที่เลย เพราะอาทิตย์ที่แล้วไปเรียนกับอาจารย์มา ขนาดนั่งแถวหน้า ความมึนงง ก็ยังคงอยู่ไม่ไปไหน ก็เลยไม่ได้มาไล่แก้ไขตรงนี้ ยอมรับมาปวดหัวมากขนาดเอาไปฝันเลย ตอนที่รัน code ไม่ได้ เรื่องจริงนะค่ะเนี้ย
    เป็นเอามากจริงๆ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by widtara View Post
    1. Excel 2007 Power Programming with VBA
    9780470044018
    ผู้เขียน John Walkenbach 2,250.00 บาท

2.
    Excel VBA Programming for Dummies
    9780764574122
    -
    ผู้เขียน John Walkenbach 900 บาท
    ส้มมีเป็น Ebook ทั้ง 2 เล่มเลย สนใจไหมคะ ถ้าสนใจเดี๋ยวส่งให้เลยค่ะ :smile:

widtara
    Guest

สนใจค่ะ

Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ส้มมีเป็น Ebook ทั้ง 2 เล่มเลย สนใจไหมคะ ถ้าสนใจเดี๋ยวส่งให้เลยค่ะ :smile:
    :type:ชื่นชมคนเก่งอย่างคุณส้มอยู่แล้วยิ่งได้ของเดิมที่เคยให้ความรู้คุณส้มมายิ่งดีใจเลย

excel_fever
    Guest
    ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
    Ebook นี่เขาไม่ส่งกันทาง Email หรือครับ

Tags for this Thread