เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 5 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 65

Thread: ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    widtara
    Guest

Question ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ

ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ
    ต่อจากให้ VBA แยกชีทค่ะ
    ปัจจุบันใช้ code
    Sub Macro1()
    Dim i As Integer
    For i = 1 To ThisWorkbook.Worksheets.Count
    ThisWorkbook.Worksheets(i).Copy
    'ActiveSheet.Name = Workbooks("sheet.xlsm").Sheets(i).Range("O4").Value
    ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=ThisWorkbook.Path & "\" & Range("O4").Value & Range("j13").Value & ".xls", FileFormat:=xlExcel8, CreateBackup:=False
    ActiveWorkbook.Close True
    Next i
    End Sub

เพื่อแยกชีท แต่ในไฟล์ excel อยากให้ใส่ภาพให้กับ cel ไปพร้อมกับการแยกชีทได้ไหมค่ะโดยมีเส้นทางดังนี้
    1. ไดร์ที่จัดเก็บภาพ R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11
    มี 3 folders หลักคือ
    1.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER
    2.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES FRONT LOAD
    3.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD
    2.ภาพใน 3 folders ก็จะประกอบด้วย folders ย่อยชื่อ wk01 ถึง wk52 (เป็นสัปดาห์ใน 1 ปีค่ะ)
    3.ใน folders ย่อยชื่อ wk01 ถึง wk52 ประกอบด้วย Folders ชื่อ RJI และ RJL
    4.ใน folders ชื่อ RJI และ RJL ประกอบไปด้วย Folders ที่มีเลข 5 ถึง 6 หลัก (เป็นหมายเลขเอกสารค่ะ)
    5.หมายเลขเอกสารที่เป็นชื่อ Folders จะไม่ซ้ำกันของ Folders ที่มีทั้งหมด ใน3 folders หลักคือ
    1.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER
    2.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES FRONT LOAD
    3.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD
    6.ภายใต้ Folders ที่มีเลข 5 ถึง 6 หลัก (เป็นหมายเลขเอกสารค่ะ) นั้นจะมี 3 ภาพ และมี 2 ภาพกำหนดให้ชื่อ 1 และ 2

สิ่งที่ต้องการคือ
    1.ต้องการดึงภาพ 1 ไปใส่ cel ชื่อ pic1
    2.ต้องการดึงภาพ 2 ไปใส่ cel ชื่อ pic2
    3.โดยมีเงื่อนไขว่า ต้องเช็ครหัสเอกสารก่อนใน cel J29 ของทุก sheet ทั้งหมดภายใน worksbook

ไฟล์แนบ
    1.มีภาพ Foldersประกอบ เหลือ 2 ภาพ แนบไม่ได้ค่ะ
    2.มีไฟล์ .xlsm ประกอบ ชื่อ AddPic เหลือ 1 ไฟล์ตัวอย่าง แนบไม่ได้ค่ะ

ถามว่าจะต้องเพิ่ม code ต่อจาก code ที่มีอย่างไรบ้างค่ะ

excel_fever
    Guest

อ่านคำอธิบายมาก ๆ แล้วปวดหัวครับ

คิดว่าน่าจะเพิ่มเติมดังนี้ครับ
    1. ชีตที่ให้แทรกนั้นต้องมีเซลล์ที่กรอกชื่อและที่เก็บไฟล์ภาพ
    2. ภาพที่จะแทรก ควรจะผ่านการตกแต่งเรียบร้อยแล้ว (คือแทรกมาแล้วไม่ต้องมาย่อ/ขยาย หรือทำอะไรอีก) ทุกภาพ
    3. สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผมนั้นการเก็บภาพเป็นโฟลเดอร์ย่อย ๆ ๆ ๆ ๆ หลายชั้นจะทำให้เขียนรหัสยาก
    4. เวลาทำเอกสารทำไมไม่แทรกภาพไปเลยล่ะครับ แค่ภาพเดียวเอง

VBA ใส่ภาพน่ะไม่ยากหรอกครับ ผมว่ายากที่การหา

widtara
    Guest

Exclamation จำนวนไฟล์เยอะที่ต้องใส่ภาพ

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    คิดว่าน่าจะเพิ่มเติมดังนี้ครับ
    1. ชีตที่ให้แทรกนั้นต้องมีเซลล์ที่กรอกชื่อและที่เก็บไฟล์ภาพ
    2. ภาพที่จะแทรก ควรจะผ่านการตกแต่งเรียบร้อยแล้ว (คือแทรกมาแล้วไม่ต้องมาย่อ/ขยาย หรือทำอะไรอีก) ทุกภาพ
    3. สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผมนั้นการเก็บภาพเป็นโฟลเดอร์ย่อย ๆ ๆ ๆ ๆ หลายชั้นจะทำให้เขียนรหัสยาก
    4. เวลาทำเอกสารทำไมไม่แทรกภาพไปเลยล่ะครับ แค่ภาพเดียวเอง

VBA ใส่ภาพน่ะไม่ยากหรอกครับ ผมว่ายากที่การหา
    เหตุผลคือ
    1.ไฟล์ที่แยกมีชื่อ เอกสาร MA เป็นเลขที่ไม่ซ้ำ
    2.ไฟล์ที่แยกมาต่อ 1 อาทิตย์ มีมากกว่า 200 ไฟล์ แต่ละไฟล์จะต้องมานั่งเพิ่มภาพเข้าไป
    ประมาณ 2 ภาพต่อไฟล์
    3.ภาพที่ใส่ถ้า บีบภาพให้เล็กมากจะมีผลทำให้มองภาพไม่ชัด เพราะเป็นการบอกปัญหาคุณภาพ ต่อผู้ไม่เข้าใจ คือ supplier ค่ะ
    4.การวาง folder เป็นการวางภาพโดยทีมหนึ่ง ลักษณะการวางเป็นการวางแบบซ้ำๆปัจจุบันไม่ได้เปลี่ยนชื่อไฟล์เอาตามที่รันจากกล้องเลย แต่มีเลข ma ที่สามารถระบุได้หากทำการดึงภาพเพราะไม่ซ้ำค่ะ

ช่วยหาหนทางหน่อยนะค่ะ เพราะหากทำได้จะลดเวลาการทำงานลงไปมากเลยค่ะ:yesnod:

excel_fever
    Guest

ขอชื่นชม

งานนี้สำเร็จด้วยความพยายามของตัวเองซะส่วนใหญ่ ขนาดบอกว่าไม่เป็น VBA นะเนี่ย

widtara
    Guest

ขอบคุณค่ะสำหรับคำชม

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    งานนี้สำเร็จด้วยความพยายามของตัวเองซะส่วนใหญ่ ขนาดบอกว่าไม่เป็น VBA นะเนี่ย
    จากประสบการครั้งนี้ทำให้รู้ว่าถ้าได้ไล่ code เองแล้วมันผ่าน มันมีความสุขแค่ไหน มีเทคนิคแนะนำการอ่าน code ไหมค่ะ เพราะแน่นอนว่าเราไม่สามารถจำอักขระทุกตัวให้ถูกได้ แต่มันต้องมีเทคนิคซึ่งผู้รู้ทั้งหลายอาจมีเป็นของตนเอง ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้ไหมค่ะ

ส่วนของอ้อยเมื่อเขียน code ที่ดีๆสำเร็จแล้วก็จะ Export ไฟล์ ไว้ใช้ค่ะ เนื่องจากว่าทำใน เครื่องเป็น 2007 ซึ่งรวบรวม error แบบไม่ทราบสาเหตุ เวลาอ้อยรัน ต้อง ปิดใหม่เปิดใหม่บ่อยมาก ไม่รู้ว่า 2007 เนี้ยเป็นอะไรของเขามากนะ error ได้ตลอดทั้งที่ code ถูกนะค่ะ พอปิด แล้วเปิดใหม่มาทำอีกยังได้เลย งง ๆ:nonod:

งานชิ้นโบร์แดงถัดไปจะทำการ modify data INVENTORY TRACKING ของตัวเองใหม่โดยมีต้นแบบของอาจารย์เป็นต้นแบบค่ะ แต่ไฟล์อาจารย์ก็แกะ code แล้วมึนหัวเอาเรื่องเลย

คิดว่าจะต่อกระทู้เดิมหรือเปิดกระทู้ใหม่สำหรับเรื่องใหม่ดีค่ะ แต่ก็มี VBA เป็นพระเอกเหมือนเดิมค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความช่วยเหลือนะค่ะ ซึ้งใจจริงๆ:type::smile:

orange_soi9
    Guest
    ส้มคิดไว้แล้วเชียวว่างานของเจ้าของกระทู้ ยังไม่จบแค่กระทู้นั้นแน่ๆ :smile:

widtara
    Guest

Talking ถูกต้องแล้วค่ะ

Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ส้มคิดไว้แล้วเชียวว่างานของเจ้าของกระทู้ ยังไม่จบแค่กระทู้นั้นแน่ๆ :smile:
    เอาทีละท่อนดีกว่า ถ้ารวมครั้งเดียว กลัวสมอง(ตัวเอง) จะรับไม่ทัน ค่ะ :yesnod:

orange_soi9
    Guest
    ขอชื่นชมเช่นกันค่ะ นี่แหละถ้าลองทำและคิดด้วยตัวเอง ก็จะเป็นเรียนรู้ไปในตัวด้วยค่ะ :smile:

widtara
    Guest

Cool ขอบคุณค่ะ

Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ขอชื่นชมเช่นกันค่ะ นี่แหละถ้าลองทำและคิดด้วยตัวเอง ก็จะเป็นเรียนรู้ไปในตัวด้วยค่ะ :smile:
    ตอนนี้เริ่มมองหาหนังสือที่จะเข้ากับเราแล้วค่ะ
    http://www.se-ed.com/TextBook/Quotat...LKENBACH, JOHN

1. Excel 2007 Power Programming with VBA
    9780470044018
    ผู้เขียน John Walkenbach 2,250.00 บาท

2.
    Excel VBA Programming for Dummies
    9780764574122
    -
    ผู้เขียน John Walkenbach 900 บาท

ผู้เขียนเขาว่าดี

ใครมีแล้วไม่ใช้แล้วขายต่อให้อ้อยได้นะค่ะ เสียดายหนังสือ หรือว่าใครไปเจอที่ดีๆ แนะนำหน่อยนะค่ะ ยอมรับว่าใหม่จริงกับเรื่องนี้ ยังมีอีกหลายความมึนงง ที่อธิบายไม่ถูก คงได้มีอะไรยุ่งอยากมาให้ช่วยอีกเป็นแน่ แต่ 3 อาทิตย์มานี้ สมองบวมแล้วค่ะ ถือว่า 2 อาทิตย์ที่เต็มที่เลย เพราะอาทิตย์ที่แล้วไปเรียนกับอาจารย์มา ขนาดนั่งแถวหน้า ความมึนงง ก็ยังคงอยู่ไม่ไปไหน ก็เลยไม่ได้มาไล่แก้ไขตรงนี้ ยอมรับมาปวดหัวมากขนาดเอาไปฝันเลย ตอนที่รัน code ไม่ได้ เรื่องจริงนะค่ะเนี้ย
    เป็นเอามากจริงๆ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by widtara View Post
    1. Excel 2007 Power Programming with VBA
    9780470044018
    ผู้เขียน John Walkenbach 2,250.00 บาท

2.
    Excel VBA Programming for Dummies
    9780764574122
    -
    ผู้เขียน John Walkenbach 900 บาท
    ส้มมีเป็น Ebook ทั้ง 2 เล่มเลย สนใจไหมคะ ถ้าสนใจเดี๋ยวส่งให้เลยค่ะ :smile:

Tags for this Thread