เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอคำแนะนำในการแก้ไขภาพสรุปมากกว่า 2 เงื่อนไข

sithipon
    Guest

ขอคำแนะนำในการแก้ไขภาพสรุปมากกว่า 2 เงื่อนไข

มีข้อมูลที่ต้องสรุปข้อมูลจำนวนมากในแบบ excel มีหลายฟิลด์ คือ สรุป field ที่แตกต่างกัน ต้องการ count พร้อมกับ sum buget กลุ่มของ field:act code(count) field:budget (sum) เป็น 3 กลุ่ม 3 ชุด column โดยในสื่อในrow กลุ่มของ department ถ้าใช้ filter ทีละชุดต้องใช้ระยะเวลามากเพราะข้อมูลที่เข้ามาไม่พร้อมกันเป็นการส่งโดยอีเมล์มา จึงอยากเห็นภาพสรุปทีละไฟล์ก่อนค่อยนำไปlinkทีหลัง ลองใช้ sumif, counif ก็ติดได้มิติเดียว
    ขอความอนุเคราะห์อาจารย์ด้วยครับ ส่งเป็นe-mail:sithipon2@gmail.com ก็ได้ ขอบพระคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    นับจำนวนรายการ
    =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=B$26)*(department=$A28))

รวมยอดงบประมาณ
    =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=B$26)*(department=$A28)*budget)

พยายามอย่าระบุชื่อให้ใครคนใดคนหนึ่งเป็นคนตอบครับ และคราวหน้าควรแสดงตัวเลขคำตอบที่ต้องการมาด้วย จะได้ทราบว่าตรงกับที่ต้องการไหม

sithipon
    Guest

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณอาจารย์มากครับ เพราะได้คำตอบตามงานที่ประสงค์แล้ว ครั้งหนึ่งเคยอบรมที่สถาบันไทย-ญี่ปุ่น ที่สุขุมวิท โปรแกรม excel 5 windows3.1 แล้วไม่ได้ใช้นานพอมาใช้โปรแกรม upgradeไปมาก ขอบพระคุณครับ
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    นับจำนวนรายการ
    =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=B$26)*(department=$A28))

รวมยอดงบประมาณ
    =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=B$26)*(department=$A28)*budget)

พยายามอย่าระบุชื่อให้ใครคนใดคนหนึ่งเป็นคนตอบครับ และคราวหน้าควรแสดงตัวเลขคำตอบที่ต้องการมาด้วย จะได้ทราบว่าตรงกับที่ต้องการไหม

sithipon
    Guest

มีเงื่อนไขเพิ่มเติมให้ตารางเดิม

หากในช่องbudget ยังไม่ลงงบประมาณบางdepartment(แต่มีactcode) จะรวมให้ถูกต้องอย่างไรครับ คือตัดการนับและรวมของdepartment ที่ไม่มีข้อมูลbudgetนั่นออกด้วย จะเหลือไว้กับเฉพาะที่มีbudget เช่นกรมป้องกันไม่ลงงบประมาณมาในช่อง E2 กับ E11

worachai_p
    Guest
    นับจำนวนรายการ ที่มีค่า (ผมเข้าใจว่า ค่าต้องมากกว่า 0 ก็เลยใช่เป็น >0 ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ถ้าใส่ 0 แล้วถือว่านับรวมในจำนวนรายการหรือไม่นะครับ ก็ลองประยุกต์ดูนะครับ หรือไม่เข้าใจก็เขียนถามต่อได้ครับ

B29 =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=B$26)*(department=$A29)*(budget>0))
    F29 =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=F$26)*(department=$A29)*(budget>0))

วานิชย์
    Guest
    เพิ่ม เงื่อนไข (budget>0) เข้าไปใน SUMPRODUCT ครับ
    ตัวอย่าง
    =SUMPRODUCT((LEFT(actcode)=B$26)*(department=$A29)*(budget>0))

sithipon
    Guest

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับความอนุเคราะห์ช่วยอาจารย์ตอบด้วยครับคุณวรชัยและคุณวานิชย์