เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: ต้องการหาค่าซ้ำและแสดงค่าที่ซ้ำ ครับ

notimest
    Guest

ต้องการหาค่าซ้ำและแสดงค่าที่ซ้ำ ครับ

ผมทำการเสิดหาข้อมูลในบอร์ดนี้แล้ว แต่ไม่พบ
    Sorry - no matches. Please try some different terms.
    จึงขออนุญาติสอบถามดังนี้

ขอสอบถามเป็น 2 ข้อครับ
    ข้อ1 ผมมีข้อมูลเป็นตัวเลข ผมต้องการจะให้Excel ทำการค้นหาว่า ข้อมูลของผม มีตัวไหนบ้างที่ซ้ำกัน
    และให้แสดงค่าที่ซ้ำออกมา ซึ่งผมได้ทดลองใช้สูตร =IF(A1=A2,"ซ้ำ","ไม่ซ้ำ")

001 ไม่ซ้ำ 001 ไม่ซ้ำ
    002 ไม่ซ้ำ 002 ไม่ซ้ำ
    003 ไม่ซ้ำ 003 ไม่ซ้ำ
    004 ซ้ำ 004 ซ้ำ
    004 ไม่ซ้ำ 004 ซ้ำ
    005 ไม่ซ้ำ 005 ไม่ซ้ำ

ด้านซ้ายมือคือผลลัพท์ที่ได้จากสูตร =IF(A1=A2,"ซ้ำ","ไม่ซ้ำ")
    ด้านขวามือ คือผลลัพทืที่ผมต้องการครับ
    อยากทราบว่าผมควรใช้สูตรในมาประยุกต์เพิ่มเติมครับ

ข้อ2 ครับ
    สืบเนื่องจากข้อ1 ถ้าผมต้องการหาค่าซ้ำ โดยผมมีไฟล์อยู่ 3 ไฟล์ จะใช้คำสั่งให้ Excel ค้นหาค่าซ้ำในทั้ง 3 ไฟล์ ได้ไหมครับ โดยที่ผมไม่ต้อง copy ข้อมูลมาเรียงต่อกันใน 1 แผ่นงาน

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ ถ้าในการตั้งกระตู้ในครั้งนี้ มีข้อผิดพลาดหรือบกพร่องประการใด ขอให้ท่านทั้งหลาย ช่วยชี้แนะ ซึ่งผมจะทำข้อผิดพลาดไปปรับปรุงต่อไปครับ

excel_fever
    Guest
    B1=COUNTIF($A$1:$A$20,A1)=1 ผลลัพธ์เป็น True แสดงว่าไม่ซ้ำ
    คัดลอกสูตรนี้ให้ถึง B20 เซลล์ใหนเป็น False คือซ้ำ

แต่ถ้าต้องการตัดข้อมูลตัวที่ซ้ำและไม่ซ้ำให้เหลือเพียง 1 รายการ
    ให้ลองคัดลอกข้อมูลไปไว้ที่อื่นแล้วใช้ Data > Remove Duplicate

จะตรงกับความต้องการใหมหนอ

notimest
    Guest
    ขอขอบคุณมากครับ ใช้ได้ครับ:redface:

notimest
    Guest
    เกิดปัญหาขึ้นแล้วครับ
    ยกตัวอย่างนะครับ

1
    2
    3
    3
    4
    5
    6
    7
    8
    9
    17
    18
    ค่า 17 มันขึ้นโชว์ว่า เป็นค่าซ้ำหน่ะครับ ทั้งๆที่มันมีตัวเดียว

ลองของจริง ปรากฏว่า มันหาไม่พบน่ะครับ จากสูตร =COUNTIF($A$1:$A$20,A1)=1
    มันขึ้น TRUE ตลอดเลย ทั้งๆที่ผมแน่ใจว่ามันมีข้อมูลซ้ำอยู่ด้วย

ผมจึงขอแนบไฟล์ของจริงมา ซึ่งเป็นไฟล์ที่เปิดเผยได้ครับ
    เป็นไฟล์รายชื่อการจ่ายเงินน้ำท่วมครับ ซึ่งจริงๆแล้ว มีประมาณ 10 ไฟล์
    แต่ผมขอยกตัวอย่างมา 2 ไฟล์ ในไฟล์จะประกอบไปด้วย ชื่อ เลขที่บัตร ที่อยู่
    ผมต้องการให้ excel กรองหาข้อมูลซ้ำ โดยการกรองจากเลขบัตรประชาชน

ลบไฟล์แล้วครับ (จริงๆแล้ว ไฟล์นี้โหลดได้จากเทศบาลหาดใหญ่ครับ)

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ข้อมูลมีเป็นแสนๆราย ผมนั่งลบกับมือทำไม่ไหวจริงๆ
    การช่วยเหลือครั้งนี้ ได้บุญด้วยนะครับ เนื่องจากคนที่มีรายชื่อซ้ำกัน ทำให้รัฐบาล
    จ่ายเงินช่วยเหลือน้ำท่วม 2 รอบ ซึ่งเป็นการไม่ซื่อสัตย์ครับ

excel_fever
    Guest
    รบกวนช่วยลบไฟล์ที่คุณอัพทั้งหมดด้วยครับ มันมีทั้งชื่อและหมายเลขบัตร ซึ่งอาจตกไปอยู่ในมือของผู้ไม่ประสงค์ดี

ส่วนที่ผมลองโหลดมา 1 ไฟล์ี คือออมสินครั้งที่ 1 และลองใช้สูตร =COUNTIF($C$4:$C$11907,C4)=1 ผลที่ได้คือ TRUE ทั้งหมด แต่การคำนวณช้ามาก ประมาณ 30 วินาที
    (อยู่ที่บ้านใช้ 2003 ไม่แน่ใจว่าผิดปกติหรือไม่)

เอก
    Guest
    1. เห็นด้วยนะครับว่า ควรจะลบไฟล์ดังกล่าวนี้
    2. ทั้ง Excel 2003 และ 2010 ก็ช้าพอๆ กันครับ

สำหรับปัญหาเรื่องค่าซ้ำดังกล่าวนั้น เท่าที่ผมตรวจดู ถ้าใช้เลขประจำตัวประชาชน จะพบว่าไม่มีข้อมูลที่ซ้ำกันเลย สุ่มเจอบางคนที่ชื่อซ้ำกัน เลขประจำตัวประชาชนก็น่าจะเป็นเลขเดียวกัน เพียงแต่มีตัวเลขบางหลักแค่สลับกัน ดังนั้น การใช้สูตรจึงไม่พบว่าซ้ำกัน

สำหรับชื่อที่ซ้ำกันนั้น ถ้าดูจากข้อมูลบางคนที่ชื่อ-นามสกุลซ้ำกัน แต่คนพิมพ์ พิมพ์เคาะเว้นวรรคต่างกัน การใช้สูตรจึงไม่พบว่าซ้ำกัน ในเบื้องต้นผมใช้ TRIM กับคอลัมน์ชื่อ แล้วดึงออกมาเป็นอีกคอลัมน์หนึ่ง จากนั้นจึงใช้สูตรหาชื่อที่ซ้ำ พบว่ามีชื่อซ้ำอยู่หลายคน แต่เลขประจำตัวประชาชนไม่เหมือนกัน (บางคน ที่อยู่ก็ไม่เหมือนกัน)

เนื่องจากผมไม่ต้องการให้แสดงข้อมูลส่วนตัวจากฐานข้อมูล ผมจึงทำไฟล์แยกออกมา แล้วสรุปให้ดูว่ามีรายการใด ในแถวใด ที่เป็นข้อมูลซ้ำ แนบมาพร้อมคำตอบนี้ ให้คุณไปตรวจสอบกับฐานข้อมูลจริง ตามแถวที่ระบุ

ปล.สำหรับไฟล์ ออมสิน ครั้งที่2 ผมดูเฉพาะชีทที่บอกว่า "ของจริง" เท่านั้น

notimest
    Guest
    ขอขอบคุณทุกท่านมากๆครับ สามารถใช้สูตร =COUNTIF($C$4:$C$11907,C4)=1 ได้เลย

แต่ cpu 100% เลยครับ :smile:

ผมมีข้อสงสัยนอกเรื่องอยู่นิดหน่อย

ผมข้อมูลอยู่ 1 คอลั่ม ซึ่งเป็นตัวเลข 5 หลัก
    ผมจัดรูปแบบเซลล์ของทั้งขอลั่มให้เป็น # ### #
    แต่มันก็ไม่ยอมเปลี่ยน ผมต้องเอาเม้าส์ไปคลิ๊กที่ cell
    จากนั้นกด F2 แล้ว enter มันจึงจะเป็นไปตาม format

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ถ้าต้องการให้มันแก้ไขทั้งคอลัม
    ตอนนี้ผมนั่งกด F2 อยู่ แต่ว่าใช้ macro recorder เข้าช่วย

รบกวนด้วยครับ

ผม set format cell ให้อยู่ในรูปแบบ # ### #

Savarins
    Guest
    ขอลบคำตอบก่อนนะครับ
    ตั้งกระทู้ใหม่ตามที่คุณ excel_fever แนะนำละกันครับ

excel_fever
    Guest
    Quote Originally Posted by notimest View Post
    ขอขอบคุณทุกท่านมากๆครับ สามารถใช้สูตร =COUNTIF($C$4:$C$11907,C4)=1 ได้เลย

แต่ cpu 100% เลยครับ :smile:

ผมมีข้อสงสัยนอกเรื่องอยู่นิดหน่อย

ผมข้อมูลอยู่ 1 คอลั่ม ซึ่งเป็นตัวเลข 5 หลัก
    ผมจัดรูปแบบเซลล์ของทั้งขอลั่มให้เป็น # ### #
    แต่มันก็ไม่ยอมเปลี่ยน ผมต้องเอาเม้าส์ไปคลิ๊กที่ cell
    จากนั้นกด F2 แล้ว enter มันจึงจะเป็นไปตาม format

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ถ้าต้องการให้มันแก้ไขทั้งคอลัม
    ตอนนี้ผมนั่งกด F2 อยู่ แต่ว่าใช้ macro recorder เข้าช่วย

รบกวนด้วยครับ

ผม set format cell ให้อยู่ในรูปแบบ # ### #
    อันนี้ไม่นอกเรื่องหรอกครับ แต่มันเป็นคนละเรื่อง น่าจะตั้งกระทู้ใหม่ แล้วแนบไฟล์ที่ว่ามาให้ดูดีกว่า เพราะอ่านจากคำบอกเล่าแล้วมันเดายากครับ

Tags for this Thread