เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: สอบถามการ Sync Data ระหว่าง Excel กับ Sql ครับ

netusernoname
    Guest

สอบถามการ Sync Data ระหว่าง Excel กับ Sql ครับ

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ การ Sync Excel กับ Sql หน่อยครับ

โจทก์ มีตามภาพครับ

คือ ไฟล์ ของสินค้า(หลัก) อยู่ที่ สี่เหลี่ยมสีน้ำเงิน (Excel Main)
    Stock1 Stock2 Stock3 และ Stock4 คือคลังสินค้า ซึ่งกำลังนับ Stock อยู่

ระหว่างที่กำลังนับถ้าพบ รหัสสินค้าที่ไม่มีอยู่ก็ให้วิ่งมาเพิ่มที่ ExcelMain หลังจากนั้น Excel Main Update ขึ้น

Sql แล้ว File จาก ทั้ง 4 stock ก็มา Update กับ Sql อีกที

ทำผ่าน Internet นะครับ

แบบนี้สามารถทำได้ไหม

ขอบคุณมากครับ

gaka
    Guest
    ถามว่าจะ sync ได้ไหม ตอบว่าไม่น่าจะทำได้ เพียงแต่เราใช้ excel บันทึกข้อมูลลงไปใน msSQL หรือ mysql หรือ dbms ใด ๆ ได้ และ ใช้ excel ดึงข้อมูลที่อยู่ในฐานข้อมูลขึ้นมาทำงานการคำนวณและออกรายงานได้ ชักไม่แน่ใจว่าตอบตรบคำถามหรือเปล่า?
    ปล.การส่งและการเรียกข้อมูลจะเป็นแบบ batch หรือ per request ไม่ใช่ online ตลอดเวลา ถ้าต้องการ ให้ข้อมูล online ตลอดเวลา ลองศึกษาพวก data warehouse(DW), business intelligent (BI) และ OLAP, ROLAP, MOLAP ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    แทนที่จะข้ามไปข้ามมาระหว่าง Excel กับ SQL ควรทำระบบฐานข้อมูลเป็น SQL ให้คลังสินค้าใช้งานร่วมกันบน Internet จากนั้นเมื่อต้องการวิเคราะห์ข้อมูล จึง Export ออกมาจาก SQL เป็นแฟ้ม xls ดีกว่าครับ