เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 2 of 2

Thread: จะมีวิธีรันเลขที่กระทู้คำถาม ได้ไหมครับ

nutty
    Guest

จะมีวิธีรันเลขที่กระทู้คำถาม ได้ไหมครับ

คือ ผมได้ลองค้นกระทู้คำถามเก่าๆใน library1-2 เพื่อหาคำตอบที่สงสัยนะครับ และได้พบว่า มีหลายกระทู้คำถามที่เป็นเรื่องเดียวกัน แต่ต่างเวลาและการประยุกต์ใช้

ผมเลยมีแนวคิดว่า จะเป็นไปได้ไหมที่จะให้กระทู้คำถามมีการรันเลขที่กำกับไว้ เพื่อจะได้สามารถจัดหมวดหมู่เนื้อเรื่องต่างๆ ให้สามารถค้นได้ง่ายและรวดเร็ว เพราะผมเคยพยายามจะสร้างฐานข้อมูลส่วนตัวไว้เพื่อรวบรวมคำถามต่างๆไว้ แต่ติดปัญหาตรงที่ไม่มีอะไรที่สามารถระบุการอ้างอิงของกระทู้นั้นๆได้เลย เช่น

เรื่อง Validation มีกระทู้เลขที่ 12 , 25 , 72 ,...
    เรื่อง Vlookup มีกระทู้เลขที่ 14 , 15 , 50 ,....

เป็นต้นนะครับ

และถ้าจะให้ง่ายต่อการค้น จะมีหัวข้อกระทู้ด้วยนะครับ

ซึ่งถ้าแนวคิดของผมมีทางเป็นไปได้ ผมขออาสาทยอยรวบรวมเป็นฐานข้อมูลให้นะครับ เพราะกำลังหัดทำระบบฐานข้อมูลด้วย Excel อยู่ด้วยนะครับ แต่ยังไม่ชำนาญ จะได้ถือเป็นการฝึกฝนไปในตัว แต่อาจจะต้องใช้เวลาสักนิดนะครับ

หรือ หาก อาจารย์ สมเกียรติ และท่านอื่นๆ มีคำแนะนำใดๆเพิ่มเติม รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าจะสรุปจัดเป็นหัวข้อได้จะช่วยให้ค้นหาและเรียนรู้ได้รวดเร็วขึ้น ส่วนที่ควรให้ความสำคัญแรกสุดคือต้องจัดกลุ่มหัวข้อให้เหมาะสมก่อน หลายกระทู้สามารถอยู่ในหัวข้อเดียวกัน หรือกระทู้หนึ่งอาจอยู่ในหลายหัวข้อ และหัวข้อที่จัดขึ้นนี้ต้องทำให้ดีกว่าและชัดเจนกว่าการใช้ search และยังสงสัยว่าจะกำหนดเลขให้แต่ละหัวข้อเพื่อจัดกลุ่มอย่างไรดี

การคิดจะทำให้นี้ ถือเป็นการอาสาที่ให้ประโยชน์กับส่วนรวมอย่างยิ่งครับ แต่จะเหนื่อยมากนะเพราะมีกระทู้เก่าๆเยอะมาก ผมแนะนำให้เริ่มจากหัวข้อคำถามที่ถามบ่อยๆขึ้นก่อน ส่วนวิธีทำน่าจะสร้างเป็น link ไปที่กระทู้นั้นน่าจะดีกว่าการไปปรับโครงสร้างฐานข้อมูลให้มีเลขกำกับหัวข้อ

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยครับ