เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: เปลี่ยน Text เป็นตัวเลขแบบออโต...ช่วยหน่อยครับ

solitary
    Guest

เปลี่ยน Text เป็นตัวเลขแบบออโต...ช่วยหน่อยครับ

คือต้องการให้เวลาที่เราพิมพ์ตัวอักษรเข้าไปแล้วให้ Excel แปลงเป็นตัวเลขให้เองแบบออโตครับ
    เช่น
    พิมพ์ว่า A (ในช่องใดช่องหนึ่ง) แล้วตัว Excel แปลงเป็นเลข 3.5 (หรือเลขอื่นๆ ตามแต่ที่เรากำหนด) ให้เอง

ตัวโปรแกรม Excel ทำอย่างนี้ได้ไหมครับ พยายามจะลองทำ IF แล้ว แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกัน ไม่ค่อยเข้าใจการใช้ Excel เท่าไร

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

worachai_p
    Guest
    คุณ solitary ช่วยส่งไฟล์ตัวอย่าง และทำคำตอบที่ต้องการให้ดูด้วยนะครับ เพราะอธิบายแล้วมีข้อสงสัย เช่น
    "หรือเลขอื่นๆ ตามแต่ที่เรากำหนด" แปลว่าคุณให้ A เป็นตัวแปรหรือรหัสประมาณว่าอย่างนั้นใช่ไหมครับ
    ถ้าใช่ คิดว่าไม่น่ายากครับ excel ทำได้ครับ

solitary
    Guest
    Quote Originally Posted by worachai_p View Post
    คุณ solitary ช่วยส่งไฟล์ตัวอย่าง และทำคำตอบที่ต้องการให้ดูด้วยนะครับ เพราะอธิบายแล้วมีข้อสงสัย เช่น
    "หรือเลขอื่นๆ ตามแต่ที่เรากำหนด" แปลว่าคุณให้ A เป็นตัวแปรหรือรหัสประมาณว่าอย่างนั้นใช่ไหมครับ
    ถ้าใช่ คิดว่าไม่น่ายากครับ excel ทำได้ครับ
    คือว่าคงจะเรียกได้ว่าเป็นการแทนค่านะครับ คือ
    พิมพ์ A แล้วให้ Excel แปลงเป็นเลข 4
    พิมพ์ B แล้วให้ Excel แปลงเป็นเลข 3.5
    พิมพ์ C แล้วให้ Excel แปลงเป็นเลข 3
    ...ไล่ไปเรื่อยๆ ประมาณนี้แหละครับ

เหตุผลที่ต้องการทำแบบนี้ เพราะไม่ต้องการให้พิมพ์ตรงๆ เป็นตัวเลขครับ เพื่อป้องกันการพิมพ์ผิด เช่นอาจจะพิมพ์เป็น 35 แทนที่จะเป็น 3.5

ถ้าทำได้ง่ายๆ ก็คงดี แต่เปิดดูหนังสือแล้ว ไม่เห็นมีสอนเรื่องนี้เลย งงๆๆ

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

พิมพ์ A B C ไปก่อน แล้วค่อย Replace A ด้วย 4 B ด้วย 3.5 C ด้วย 3 ตามลำดับ
    หรือไม่ก็ใช้ VBA ตาม File แนบครับ

ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    คุณ zv735 ทำตัวอย่างสนุกดีครับ

solitary
    Guest
    พึ่งได้มีโอกาสเข้ามาดูหัวข้อที่ Post ไว้

ขอบคุณมากๆ ครับ เข้าใจการทำงานของ Code แล้ว ดูง่ายกว่าที่คิดไว้เยอะเลยครับ

ขอบคุณครับ